Prospera Impact, for people & planetAgFin AtlasWasifu wa nchi kuhusu kilimo na fedha za kilimo
3/9Sehemu za wasifuUzalishaji, biashara na bei
1Muhtasari2Uchumi wa kilimo na muundo wake3Uzalishaji, biashara na bei4Minyororo ya thamani na taasisi za masoko5Tabianchi na uendelevu6Fedha za kilimo7Fedha endelevu na udhibiti wa kijani8Sera na sheria9Taasisi na programuβ–€Takwimu (data pekee)βœ“Vyanzo na uthibitishaji
Kenya Β· Sehemu ya 3 kati ya 9

Uzalishaji, biashara na bei

Mahindi, yaliyolimwa na kaya milioni 5.1 kwa mujibu wa sensa ya 2019, yalikadiriwa kufikia magunia milioni 45.8 ya kilo 90 mwaka 2025, na mazao mengine ya chakula ni pamoja na maharage, viazi, mtama na mpunga. Chai, kahawa, maua, matunda na mbogamboga hulimwa kwa ajili ya kuuza nje, na sekta hii pia inajumuisha maziwa, mifugo na samaki. Kenya iliuza nje bidhaa za kilimo na chakula zenye thamani ya dola za Marekani bilioni 4.78 mwaka 2025, zikiongozwa na kahawa, chai na viungo (HS 09) pamoja na mimea hai na maua (HS 06), na iliagiza bidhaa zenye thamani ya dola za Marekani bilioni 3.59, ambapo asilimia 64.8 zilikuwa nafaka pamoja na mafuta na shahamu za mimea.

3.1

Mahindi na mazao mengine ya chakula

Makadirio ya uzalishaji wa mahindi yalikuwa kati ya magunia milioni 34.2 na 47.6 ya kilo 90 katika kipindi cha 2016–2025, na kiwango cha chini zaidi, magunia milioni 34.2, kilikuwa katika mwaka wa ukame wa 202212. Makadirio ya mwaka 2025 yalikuwa magunia milioni 45.8, sawa na takriban tani milioni 4.1 (ukokotoaji wetu)2. Kwa mujibu wa takwimu za FAOSTAT, mahindi yalivunwa katika hekta milioni 2.41 mwaka 2024, na tija ilibaki kati ya tani 1.4 na 1.8 kwa hekta katika kipindi cha 2010–20243. Uzalishaji wa maharage ulikuwa magunia milioni 7.4 na uzalishaji wa viazi tani milioni 2.5 mwaka 20252.

Asilimia 89.8 ya ngano iliyotumika mwaka 2025 ilitokana na uagizaji (ukokotoaji wetu). Uzalishaji wa ndani ulikuwa tani elfu 254.9 na uagizaji tani elfu 2,235.52. Mpunga uliozalishwa katika skimu za umwagiliaji za umma uliongezeka kutoka tani 194,447 mwaka 2020/21 hadi tani 303,724 mwaka 2024/252.

Uzalishaji wa mahindi
Magunia milioni ya kilo 90 kila moja, 2016–2025 (KNBS)
Chanzo: KNBS β€” Makadirio ya State Department for Crops (Idara ya Serikali ya Mazao) yaliyochapishwa na KNBS. Takwimu za 2016–2020 zimetoka Economic Survey 2021 (takwimu za 2020 zilikuwa za awali katika toleo hilo), na za 2021–2025 zimetoka Economic Survey 2026 (Jedwali 7.6). Magunia milioni 45.8 ni sawa na takriban tani milioni 4.1 (ukokotoaji wetu). FAOSTAT inaripoti tani milioni 4.02 kwa mwaka 20243.
Eneo la mahindi lililovunwa na tija
Eneo kwa hekta milioni na tija kwa tani kwa hekta, 2010–2024 (FAOSTAT)
Chanzo: FAOSTAT β€” Tija ilibaki kati ya tani 1.4 na 1.8 kwa hekta katika kipindi cha 2010–2024.
Uzalishaji na uagizaji wa ngano
Tani elfu, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.9. Uagizaji ulikidhi asilimia 89.8 ya ugavi wa ngano mwaka 2025 (ukokotoaji wetu).
Maharage, viazi na mpunga
Uzalishaji, tani elfu, 2010–2024 (FAOSTAT)
Chanzo: FAOSTAT β€” Mpunga kutoka skimu za umma za umwagiliaji ulifikia tani 303,724 mwaka 2024/25 kwa mujibu wa takwimu za National Irrigation Authority (Mamlaka ya Kitaifa ya Umwagiliaji)2.
3.2

Chai, kahawa, kilimo cha bustani na sukari

Uzalishaji wa chai iliyosindikwa ulifikia tani elfu 598.5 mwaka 2024 na ulipungua kwa asilimia 8.0 hadi tani elfu 550.4 mwaka 2025, ambapo wakulima wadogo walizalisha tani elfu 271.8 na mashamba makubwa ya kibiashara tani elfu 278.62. Chai iliyouzwa ilikuwa na thamani ya shilingi bilioni 153.0 mwaka 20252. Uzalishaji wa kahawa ulikuwa tani elfu 51.4 mwaka 2024/25, ambapo vyama vya ushirika vilizalisha tani elfu 36.8 (asilimia 71.6, ukokotoaji wetu), na wastani wa bei ya mnadani uliongezeka kutoka shilingi 65,881 hadi shilingi 93,615 kwa kilo 100 kati ya mwaka 2024 na 20252. Sheria ya Kahawa (Coffee Act 2026), inayotumika tangu tarehe 27 Machi 2026, inakabidhi udhibiti wa kahawa kwa Coffee Board of Kenya (Bodi ya Kahawa ya Kenya), na Sheria ya Chai (Tea Act) inakabidhi udhibiti wa chai kwa Tea Board of Kenya (Bodi ya Chai ya Kenya)45.

Mauzo nje ya mazao mabichi ya bustani yalifikia tani elfu 457.9 zenye thamani ya shilingi bilioni 143.8 mwaka 20252. Kiasi cha matunda yaliyouzwa nje kiliongezeka kutoka tani elfu 48.7 mwaka 2016 hadi tani elfu 250.3 mwaka 2025, huku mapato ya maua yakiwa shilingi bilioni 81.3 mwaka 2025, chini ya shilingi bilioni 110.8 za mwaka 202112. Uzalishaji wa sukari ulipungua hadi tani elfu 613.2 mwaka 2025 na uagizaji wake uliongezeka hadi tani elfu 477.72.

Uzalishaji wa chai
Chai iliyosindikwa, tani elfu, 2016–2025
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za Tea Board of Kenya (Bodi ya Chai ya Kenya) zilizochapishwa na KNBS. Mwaka 2025 wakulima wadogo walizalisha tani elfu 271.8 na mashamba makubwa ya kibiashara tani elfu 278.6, huku uzalishaji wa majani mabichi ya chai ukiwa tani elfu 2,476.7. Mvua chini ya wastani zilipunguza uzalishaji mwaka 2025 (Economic Survey 2026, aya 7.15).
Uzalishaji wa kahawa kwa aina ya mzalishaji
Tani elfu, miaka ya kahawa Oktoba–Septemba, 2020/21–2024/25
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za Agriculture and Food Authority (Mamlaka ya Kilimo na Chakula, AFA) katika Economic Survey 2026, Jedwali 7.10. Eneo lililopandwa kahawa lilikuwa hekta elfu 113.9 mwaka 2024/25, ambapo hekta elfu 85.3 zilikuwa chini ya vyama vya ushirika.
Mauzo nje ya mazao mabichi ya bustani kwa kiasi
Tani elfu, 2016–2025
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za Agriculture and Food Authority (Mamlaka ya Kilimo na Chakula, AFA) katika Economic Survey 2021 (2016–2020) na Economic Survey 2026 (2021–2025). Hazijumuishi mazao ya bustani yaliyosindikwa wala kokwa. Takwimu za 2016–2020 ni kama zilivyochapishwa katika toleo la 2021 na hazikurekebishwa katika toleo la 2026, linaloanzia mwaka 2021.
Mauzo nje ya mazao mabichi ya bustani kwa thamani
KSh bilioni, 2016–2025
Chanzo: KNBS β€” Msingi ni sawa na wa chati ya kiasi. Mapato kutokana na mauzo nje ya mazao mabichi ya bustani yalikuwa shilingi bilioni 143.8 mwaka 2025.
Uzalishaji wa kilimo uliouzwa sokoni na kurekodiwa
Thamani kwa bei za sasa, KSh bilioni, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.2. β€œMazao mengine” na β€œMazao mengine ya mifugo” ni ukokotoaji wetu (jumla ya kila kundi ukiondoa vipengele vilivyoonyeshwa). Kilimo cha bustani kinajumuisha mauzo nje ya mazao mabichi pekee. Jumla kuu ilikuwa shilingi bilioni 706.0 mwaka 2025.
Uzalishaji na uagizaji wa sukari
Tani elfu, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za Kenya Sugar Board (Bodi ya Sukari ya Kenya) katika Economic Survey 2026, Jedwali 7.13. Uzalishaji wa miwa ulikuwa tani elfu 7,051.9 mwaka 2025 (Jedwali 7.12).
Mazao teule, 2021–2025
ZaoKipimo20212022202320242025
Mahindimagunia milioni ya kilo 9036.734.247.644.845.8
Maharagemagunia milioni ya kilo 907.48.39.68.47.4
Mtamamagunia milioni ya kilo 901.51.32.22.72.6
Viazitani milioni2.11.82.32.22.5
Nganotani elfu349.1368.7309.5311.8254.9
Chai iliyosindikwatani elfu537.8535.0570.3598.5550.4
Kahawa (msimu unaoishia katika mwaka husika)tani elfu34.551.948.749.551.4
Miwatani elfu7,659.18,799.85,550.79,365.37,051.9
Parachichitani elfu–––639.2528.3
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.6, 7.9, 7.10, 7.11, 7.12 na 7.20. Takwimu za 2025 ni za awali. Miaka ya kahawa huanzia Oktoba hadi Septemba (2024/25 imeonyeshwa chini ya 2025).
Mauzo nje ya mazao mabichi ya bustani, 2021–2025
Bidhaa20212022202320242025
Maua, kiasi (tani elfu)210.1202.9116.3102.5130.6
Maua, thamani (KSh bilioni)110.8104.373.572.181.3
Matunda, kiasi (tani elfu)117.3113.3188.1225.4250.3
Matunda, thamani (KSh bilioni)18.419.732.441.041.2
Mbogamboga, kiasi (tani elfu)78.175.4164.174.377.0
Mbogamboga, thamani (KSh bilioni)28.523.250.923.421.3
Jumla, kiasi (tani elfu)405.5391.5468.4402.2457.9
Jumla, thamani (KSh bilioni)157.7147.1156.7136.6143.8
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za Agriculture and Food Authority (Mamlaka ya Kilimo na Chakula, AFA), Economic Survey 2026, Jedwali 7.14. Hazijumuishi mazao ya bustani yaliyosindikwa wala kokwa.
3.3

Mifugo, maziwa na samaki

Kaya zilifuga ng'ombe milioni 15.8, mbuzi milioni 28.0, kondoo milioni 19.3 na ngamia milioni 4.6 kwa mujibu wa sensa ya 2019 (ukokotoaji wetu kwa kujumlisha makundi ya sensa)6. FAOSTAT inaripoti ng'ombe milioni 22.4 na mbuzi milioni 38.4 mwaka 20243. Uzalishaji wa maziwa ulikuwa lita milioni 5,521.1 mwaka 2025, ambapo lita milioni 1,013.7 ziliuzwa kupitia masoko rasmi na lita milioni 704.4 zilisindikwa2. Uzalishaji wa samaki ulikuwa tani elfu 135.4 kutokana na uvuvi na tani elfu 34.7 kutokana na ufugaji wa samaki mwaka 20247.

Idadi ya mifugo
Idadi ya wanyama kwa milioni, 2010–2024 (FAOSTAT)
Chanzo: FAOSTAT Β· KNBS β€” Mabadiliko ya kiwango cha mfululizo mwaka 2019 yanaenda sambamba na sensa ya mwaka 2019, iliyohesabu ng'ombe milioni 15.8 (wa kigeni na wa asili), kondoo milioni 19.3, mbuzi milioni 28.0 na ngamia milioni 4.6 wanaofugwa na kaya6. Kupungua kwa idadi mwaka 2021–2022 kunaenda sambamba na ukame wa 2020–2022.
Uzalishaji wa maziwa na maziwa yaliyouzwa sokoni
Lita milioni, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za State Department for Livestock (Idara ya Serikali ya Mifugo) na Kenya Dairy Board (Bodi ya Maziwa ya Kenya), Economic Survey 2026, Jedwali 7.17. Maziwa yaliyouzwa kupitia soko rasmi yalikuwa asilimia 18.4 ya uzalishaji mwaka 2025.
Uzalishaji wa samaki
Uvuvi na ufugaji wa samaki, tani elfu kwa uzito hai, 2010–2024
Chanzo: FAO FishStat β€” Jumla za spishi ni ukokotoaji wetu kutoka FAO FishStat. Uvuvi unajumuisha Ziwa Victoria na uvuvi wa baharini.
Nafasi ya 1Nafasi ya 1
Maziwa ya ngamia
tani milioni 1.10 nafasi katika uzalishaji duniani, 2024 (nafasi ya 1 mwaka 2023)8
Nafasi ya 3Nafasi ya 3
Majani ya chai
tani milioni 2.69 nafasi katika uzalishaji duniani, 2024, baada ya China na India8
Nafasi ya 6Nafasi ya 6
Parachichi
585,000 t nafasi katika uzalishaji duniani, 2024 (nafasi ya 6 mwaka 2023)8
Nafasi ya 7Nafasi ya 7
Mbuzi
milioni 38.4 nafasi duniani kwa idadi, 20248
Idadi ya mifugo, sensa ya mwaka 2019 na FAOSTAT 2024
Aina ya mnyamaSensa ya 2019, wanaofugwa na kayaFAOSTAT 2024
Ng'ombe15,774,81822,435,638
kati yao, ng'ombe wa maziwa wa kigeni2,209,980–
Mbuzi28,011,80038,426,161
Kondoo19,307,44526,214,927
Ngamia4,640,0854,779,483
Nguruwe442,761–
Kuku (wa asili na wa kigeni)38,816,23871,223,000
Chanzo: KNBS Β· FAOSTAT β€” Ng'ombe wa sensa ni jumla ya ng'ombe wa maziwa wa kigeni, ng'ombe wa nyama wa kigeni na ng'ombe wa asili, na kuku wa sensa ni jumla ya kuku wa asili, kuku wa mayai na kuku wa nyama (ukokotoaji wetu). Sensa ilihesabu wanyama wanaofugwa na kaya pekee, hivyo safu hizi mbili hazilinganishwi moja kwa moja.
Nafasi ya Kenya katika uzalishaji wa kilimo duniani, 2024
BidhaaUzalishajiNafasi dunianiSehemu ya dunia (%)
Maziwa ya ngamia1,098,082 t1 kati ya 2926.2
Majani ya chai2,687,200 t3 kati ya 468.2
Mkonge20,940 t3 kati ya 24–
Ngamiawanyama milioni 4.784 kati ya 46–
Parachichi585,000 t6 kati ya 735.2
Mbuziwanyama milioni 38.47 kati ya 181–
Maharage makavu903,851 t8 kati ya 1063.0
Ng'ombewanyama milioni 22.415 kati ya 1901.4
Mahindi4,023,000 t30 kati ya 1620.3
Chanzo: FAOSTAT Β· KNBS β€” Upangaji wetu wa nafasi kutoka faili kamili la FAOSTAT (toleo la Desemba 2025), bila jumla za kikanda. Nafasi imepangwa kati ya nchi zinazoripoti uzalishaji unaozidi sifuri. Majani ya chai ni majani mabichi, na takwimu ya FAOSTAT ni sawa na tani elfu 2,687.2 za majani mabichi zilizoonyeshwa kwa mwaka 2024 katika Jedwali 7.11 la Economic Survey 20262.
3.4

Biashara

Ramani inaonyesha masoko yanayopokea bidhaa za kilimo na chakula za Kenya na nchi zinazoiuzia bidhaa hizo. Mwaka 2025 Kenya iliripoti mauzo nje ya bidhaa za kilimo na chakula yenye thamani ya dola za Marekani milioni 4,782.8 na uagizaji wa dola za Marekani milioni 3,588.49. Pakistani ilikuwa mnunuzi mkubwa zaidi kwa dola za Marekani milioni 575.6, karibu zote zikiwa bidhaa za sura ya HS 09 (kahawa, chai na viungo), ikifuatiwa na Uholanzi (dola milioni 504.3, asilimia 70 zikiwa mimea hai na maua), Uingereza (dola milioni 394.5) na Uganda (dola milioni 357.1)9. Nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya (EU-27) zilipokea asilimia 25.5 ya mauzo nje na nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki asilimia 15.8 (ukokotoaji wetu)9.

Kwa upande wa uagizaji, Malaysia iliuza Kenya bidhaa za dola milioni 956.0, karibu zote zikiwa mafuta na shahamu (sura ya HS 15), na India, Urusi, Ajentina na Australia ndizo zilizotoa sehemu kubwa ya nafaka zilizoagizwa9. Uagizaji wa nafaka ulikuwa dola za Marekani bilioni 1.20 mwaka 2025 na wa mafuta na shahamu dola za Marekani bilioni 1.129. Mauzo nje ya bidhaa za kilimo na chakula yaliongezeka kutoka dola za Marekani bilioni 3.15 mwaka 2015 hadi dola za Marekani bilioni 4.78 mwaka 2025, na uagizaji kutoka dola za Marekani bilioni 1.85 hadi dola za Marekani bilioni 3.5910. Kenya iliridhia mkataba wa Eneo Huru la Biashara Barani Afrika (AfCFTA) mwaka 2018, na Mkataba wake wa Ubia wa Kiuchumi (EPA) na Umoja wa Ulaya umekuwa ukitumika tangu tarehe 1 Julai 20241112.

Washirika wa biashara ya bidhaa za kilimo na chakula, 2025
Mauzo nje na uagizaji wa sura za HS 01–24 kwa nchi mshirika, US$ milioni (UN Comtrade, kama ilivyoripotiwa na Kenya)
Chanzo: UN Comtrade β€” Sura za HS 01–24 (kuanzia wanyama hai hadi tumbaku). Thamani za washirika ni kama zilivyoripotiwa na Kenya kwa mwaka 2025, ambao ni mwaka kamili wa hivi karibuni zaidi uliotolewa taarifa. Maeneo madogo yasiyo na umbo kwenye ramani ya dunia ya kipimo 1:110m yanaonekana katika orodha iliyopangwa pekee.
Masoko ya mauzo nje ya bidhaa za kilimo na chakula
Sehemu ya mauzo nje ya bidhaa za kilimo na chakula (HS 01–24), 2025
EU-27 Β· 25.5 %Jumuiya ya Afrika Mashariki Β· 15.8 %Nchi nyingine duniani Β· 58.7 %
Chanzo: UN Comtrade β€” Ukokotoaji wetu kutokana na takwimu za washirika wa biashara za UN Comtrade. Nchi wanachama wa EAC ni Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda, Somalia, Sudan Kusini, Tanzania na Uganda. Pakistani peke yake ilipokea asilimia 12.0 na Uingereza asilimia 8.2.
Mauzo nje na uagizaji wa bidhaa za kilimo na chakula
Sura za HS 01–24, US$ milioni, 2015–2025
Chanzo: UN Comtrade β€” UN Comtrade, kama ilivyoripotiwa na Kenya, jumla za sura 01–24 ni ukokotoaji wetu (mshirika ni dunia nzima). Ziada ya biashara ilikuwa dola za Marekani milioni 1,194.4 mwaka 2025 (ukokotoaji wetu).
Makundi makuu ya mauzo nje na uagizaji wa bidhaa za kilimo na chakula
US$ milioni, 2015–2025
Chanzo: UN Comtrade β€” UN Comtrade, kama ilivyoripotiwa na Kenya. Uagizaji wa nafaka ulikuwa dola za Marekani milioni 1,111.4 mwaka 2017.
Mauzo nje ya bidhaa za kilimo na chakula kwa kundi la bidhaa
Sura kubwa zaidi za HS, US$ milioni, 2025
Chanzo: UN Comtrade β€” UN Comtrade, kama ilivyoripotiwa na Kenya. Jumla za kila sura ni ukokotoaji wetu kwa kujumlisha thamani za washirika. Pakistani ilinunua bidhaa za sura 09 zenye thamani ya dola za Marekani milioni 567.9, na Uholanzi bidhaa za sura 06 zenye thamani ya dola milioni 352.9.
Uagizaji wa bidhaa za kilimo na chakula kwa kundi la bidhaa
Sura kubwa zaidi za HS, US$ milioni, 2025
Chanzo: UN Comtrade β€” UN Comtrade, kama ilivyoripotiwa na Kenya. Malaysia ilisambaza bidhaa za sura 15 zilizoagizwa zenye thamani ya dola za Marekani milioni 951.1, na Urusi, India, Ajentina, Australia na Pakistani zilisambaza nafaka zenye thamani ya dola milioni 938.2 (ukokotoaji wetu).
Washirika wakuu wa biashara ya bidhaa za kilimo na chakula, 2025
NafasiMshirika wa mauzo njeUS$ milioniSehemu (%)Mshirika wa uagizajiUS$ milioniSehemu (%)
1Pakistani575.612.0Malaysia956.026.6
2Uholanzi504.310.5India347.09.7
3Uingereza394.58.2Urusi232.86.5
4Uganda357.17.5Uganda200.65.6
5Umoja wa Falme za Kiarabu288.46.0Ajentina199.45.6
6Misri192.94.0Tanzania167.74.7
7Ujerumani156.03.3Australia167.04.7
8Marekani140.82.9Pakistani165.54.6
9Ufaransa123.12.6Afrika Kusini111.83.1
10Saudi Arabia116.92.4Misri104.32.9
Jumla, HS 01–244,782.8100.0Jumla, HS 01–243,588.4100.0
Chanzo: UN Comtrade β€” UN Comtrade, kama ilivyoripotiwa na Kenya. Sehemu ni ukokotoaji wetu.
3.5

Bei

Wastani wa bei aliyolipwa mkulima kwa mahindi uliongezeka kutoka shilingi 3,003 kwa kilo 100 mwaka 2021 hadi shilingi 7,005 mwaka 20252. Bei za rejareja za mahindi zilifikia kiwango cha juu zaidi cha shilingi 79.4 kwa kilo mwezi Machi 2023, baada ya ukame, na zilikuwa shilingi 61.8 mwezi Septemba 20252. Mfumuko wa bei za vyakula na vinywaji visivyo na kileo ulikuwa asilimia 7.2 mwaka 2025 na asilimia 9.5 mwezi Septemba 2026, wakati mfumuko wa bei wa jumla ulikuwa asilimia 6.81314.

Bei wanazolipwa wakulima kwa mahindi na ngano
Wastani wa bei ghafi (KSh kwa kilo 100), 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.4, wastani wa mwaka wa kalenda.
Bei ya rejareja ya mahindi
Wastani wa bei ya rejareja sokoni, KSh kwa kilo, Machi na Septemba 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.7. Bei zilifikia kiwango cha juu zaidi baada ya ukame wa mwaka 2022. Mwezi Septemba 2026 pakiti ya kilo 2 ya unga wa mahindi uliopepetwa iligharimu wastani wa shilingi 152.0014.
Mfumuko wa bei za walaji
Mabadiliko ya wastani wa mwaka ya fahirisi ya bei za walaji (CPI), %, 2010–2025
Chanzo: World Bank WDI Β· KNBS β€” KNBS inaripoti wastani wa mfumuko wa bei wa mwaka wa asilimia 4.51 mwaka 2024 na asilimia 4.01 mwaka 2025, huku mfumuko wa bei za vyakula na vinywaji visivyo na kileo ukiwa asilimia 5.6 na asilimia 7.2 mtawalia13. Mwezi Septemba 2026 mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 6.8 na mfumuko wa bei za chakula asilimia 9.514.
Wastani wa bei ghafi wanazolipwa wakulima, 2021–2025
BidhaaKipimo20212022202320242025
MahindiKSh kwa kilo 1003,002.75,301.06,116.76,281.27,005.1
NganoKSh kwa kilo 1004,297.95,971.35,043.74,509.75,090.3
Chai (mnada)KSh kwa kilo 10023,444.429,384.631,212.129,736.427,806.0
Kahawa (mnada)KSh kwa kilo 10065,864.948,871.461,416.265,881.093,614.6
MiwaKSh kwa tani3,910.04,514.05,242.05,291.05,437.0
MaziwaKSh kwa lita 1004,200.04,720.45,083.04,910.14,958.0
Nyama ya ng'ombe, daraja la tatuKSh kwa kilo 10044,839.646,522.156,400.061,631.667,097.0
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.4. Wastani wa mwaka wa kalenda. Bei za chai na kahawa ni bei za mnada za chai nyeusi na kahawa ghafi (kahawa isiyokaangwa).

Vyanzo vilivyorejelewa katika ukurasa huu

  1. Economic Survey 2021 (PDF) β€” Kenya National Bureau of Statistics (KNBS)kimethibitishwa
  2. Economic Survey 2026, Chapter 7 Agriculture Sector (Tables 7.1-7.23, PDF pages 202-224) β€” Kenya National Bureau of Statistics (KNBS)kimethibitishwa
  3. FAOSTAT Production: Crops and livestock products, bulk download for Africa (CSV, release of 23 December 2025) β€” Food and Agriculture Organization of the United Nationskimethibitishwa
  4. Coffee Act, No. 8 of 2026 (Kenya Law web page) β€” National Council for Law Reporting (Kenya Law)kimethibitishwa
  5. Tea Act, Cap. 343 (Act No. 23 of 2020) (Kenya Law web page) β€” National Council for Law Reporting (Kenya Law)kimethibitishwa
  6. 2019 Kenya Population and Housing Census, Volume IV: Distribution of Population by Socio-Economic Characteristics (PDF) β€” Kenya National Bureau of Statistics (KNBS)kimethibitishwa
  7. Global fisheries and aquaculture production, FishStat bulk dataset GlobalProduction_2026.1.0 (CSV, March 2026) β€” Food and Agriculture Organization of the United Nationskimethibitishwa
  8. FAOSTAT Production: Crops and livestock products, bulk download all countries (CSV, release of 23 December 2025) β€” Food and Agriculture Organization of the United Nationskimethibitishwa
  9. UN Comtrade – Kenya, agri-food trade (HS chapters 01–24) by partner, 2025 (public preview API, JSON) β€” United Nations Statistics Divisionkimethibitishwa
  10. UN Comtrade – Kenya, agri-food trade by HS chapter (01–24), world partner, 2015–2025 (public preview API, JSON) β€” United Nations Statistics Divisionkimethibitishwa
  11. Status list of countries which have signed, ratified or acceded to the Agreement establishing the AfCFTA, as at 22/05/2026 (PDF) β€” African Union Commissionkimethibitishwa
  12. EU trade relations with the East African Community (web page) β€” European Commission, Directorate-General for Tradekimethibitishwa
  13. Economic Survey 2026 (PDF) β€” Kenya National Bureau of Statistics (KNBS)kimethibitishwa
  14. The Kenya Consumer Price Index and Inflation Report, September 2026 (PDF) β€” Kenya National Bureau of Statistics (KNBS)kimethibitishwa
  15. World Development Indicators – Inflation, consumer prices (annual %), FP.CPI.TOTL.ZG (API, JSON) β€” World Bankkimethibitishwa
β“˜
Maudhui yaliyoandaliwa kwa msaada wa akili mnemba (AI) na kupitiwa na mhariri: Ukurasa huu uliandaliwa kwa msaada wa akili mnemba (AI) na kupitiwa na mhariri. (mapitio ya mwisho: Oktoba 2026) Licha ya mapitio haya, huenda bado kuna makosa au takwimu zilizopitwa na wakati, hivyo tafadhali hakiki takwimu muhimu kwa kuzilinganisha na vyanzo vya msingi vilivyounganishwa kabla ya kuzitegemea. Hakuna maudhui yoyote katika ukurasa huu yanayopaswa kuchukuliwa kuwa ushauri wa uwekezaji, wa kisheria au wa kifedha.

Kwa maelezo zaidi na maoni, tafadhali wasiliana na serkan.veziroglu@prosperaimpact.com.