Prospera Impact, for people & planetAgFin AtlasWasifu wa nchi kuhusu kilimo na fedha za kilimo
β–€Sehemu za wasifuTakwimu
1Muhtasari2Uchumi wa kilimo na muundo wake3Uzalishaji, biashara na bei4Minyororo ya thamani na taasisi za masoko5Tabianchi na uendelevu6Fedha za kilimo7Fedha endelevu na udhibiti wa kijani8Sera na sheria9Taasisi na programuβ–€Takwimu (data pekee)βœ“Vyanzo na uthibitishaji
Kenya Β· Data

Takwimu

Seti zote za data zilizotumika katika wasifu huu, bila uchambuzi. Weka kiashiria juu ya chati ili kuona thamani, badili kwenda mwonekano wa jedwali au pakua faili la CSV. Kila seti ya data imeunganishwa na chanzo chake kilicho wazi kwa umma.

ramani 1 Β· chati 60 Β· majedwali 32

Uchumi mpana na muundo wakeseti 16 za data

Mchango wa kilimo katika Pato la Taifa
Thamani iliyoongezwa ya kilimo, misitu na uvuvi, % ya Pato la Taifa kwa bei za sasa, 2010–2025
Chanzo: World Bank WDI Β· KNBS β€” Mfululizo wa takwimu wa Benki ya Dunia, unaotumia akaunti za taifa za KNBS zenye mwaka wa kizio 2016. KNBS inaripoti asilimia 21.5, 21.0, 21.5, 22.4 na 23.2 kwa miaka 2021–2025 (Economic Survey 2026, Jedwali 2.2) na asilimia 20.0–23.0 kwa miaka 2016–2020 (Economic Survey 2021)23.
Ukuaji halisi wa kilimo na wa Pato la Taifa
Mabadiliko ya mwaka, %, kwa bei za mwaka wa kizio, 2011–2025
Chanzo: World Bank WDI Β· KNBS β€” Mfululizo wa takwimu wa Benki ya Dunia, isipokuwa kilimo katika miaka 2021–2025, ambacho kinaonyesha viwango vya KNBS vya Economic Survey 2026 (Jedwali 2.4), na Pato la Taifa katika miaka 2024–2025 (KNBS, aya 2.1). Vyanzo hivi viwili vinatofautiana kwa hadi pointi 0.1 ya asilimia. Sekta ya kilimo ilipungua mwaka 2017, 2021 na 2022, miaka ambayo misimu ya mvua haikufanikiwa kwa mujibu wa kumbukumbu za ERA56.
Thamani iliyoongezwa ya kilimo kwa dola za Marekani
Kilimo, misitu na uvuvi, US$ bilioni kwa bei za sasa, 2010–2025 (Benki ya Dunia)
Chanzo: World Bank WDI Β· IMF β€” Upungufu wa mwaka 2023 unaenda sambamba na kushuka kwa thamani ya shilingi hadi wastani wa mwaka wa shilingi 139.85 kwa dola ya Marekani, kutoka 117.87 mwaka 2022, huku thamani iliyoongezwa kwa shilingi ikiongezeka kwa asilimia 13.6 (ukokotoaji wetu kutoka Jedwali 2.1 la KNBS)82.
Thamani iliyoongezwa ya kilimo, misitu na uvuvi kwa aina ya shughuli
Bei za mwaka 2016, KSh bilioni, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 2.3. Kwa bei za sasa sekta hii ilizalisha shilingi bilioni 4,071.0 mwaka 2025 (Jedwali 2.1). Takwimu za mwaka 2025 ni za awali.
Ajira katika kilimo
% ya jumla ya ajira, makadirio ya kimodeli ya ILO, 2010–2025
Chanzo: World Bank WDI β€” Makadirio ya kimodeli ya Shirika la Kazi Duniani (ILO), yanayojumuisha kilimo cha kujiajiri. Takwimu za ajira za KNBS hazijumuishi kilimo kidogo na shughuli za ufugaji wa kuhamahama, na zinaonyesha waajiriwa wa mshahara 311,900 katika sekta binafsi ya kilimo, misitu na uvuvi mwaka 20252.
Kiwango cha jumla cha umaskini
% ya watu walio chini ya mstari wa jumla wa umaskini, KNBS, 2015/16–2022
Chanzo: KNBS β€” Kenya Poverty Report 2022 (Ripoti ya Umaskini ya Kenya), inayotokana na Kenya Integrated Household Budget Survey 2015/16 na Kenya Continuous Household Survey. Mwaka 2022 kiwango hicho kilikuwa asilimia 42.9 vijijini na asilimia 33.2 mijini, na asilimia 31.7 ya watu walikuwa katika umaskini wa chakula.
Ardhi ya kilimo, ardhi inayofaa kulimwa na misitu
% ya eneo la nchi kavu, 2010–2024
Chanzo: World Bank WDI β€” Ardhi inayomwagiliwa ilikuwa asilimia 0.99 ya ardhi ya kilimo mwaka 202411.
Kaunti zenye sehemu kubwa zaidi ya thamani iliyoongezwa ya kilimo
Wastani wa sehemu ya kaunti katika jumla ya thamani iliyoongezwa (GVA) ya kilimo, misitu na uvuvi ya kitaifa, 2020–2024, %
Chanzo: KNBS β€” Gross County Product 2025, sehemu 3.2.1. Kaunti kumi na mbili kati ya kaunti 47 zilichangia chini ya asilimia 1.0 kila moja.
Kaya za kilimo kwa aina ya shughuli, sensa ya mwaka 2019
Idadi ya kaya zinazojihusisha na kila shughuli (kaya moja inaweza kujihusisha na shughuli kadhaa), milioni
Chanzo: KNBS β€” Sensa ya Watu na Makazi ya Kenya ya mwaka 2019 (Kenya Population and Housing Census), Juzuu IV, Jedwali 2.20 na sehemu 2.1.5 (katika chanzo idadi za mahindi na maharage zimekadiriwa kwa kiwango cha milioni 0.1). Kaya 6,354,211 kati ya 12,143,913 zilijihusisha na kilimo (asilimia 52.3, ukokotoaji wetu).
Kiwango cha ubadilishaji cha KES/USD, wastani wa mwaka
Kiwango cha wastani wa kipindi cha IMF, KSh kwa dola ya Marekani, 2010–2025
Chanzo: IMF β€” Wastani wa mwaka, sawa kabisa na mfululizo wa takwimu wa Benki ya Dunia PA.NUS.FCRF. Viwango hivi hutumika kubadilisha thamani za mtiririko wa mwaka mzima.
Mfumuko wa bei za walaji
Mabadiliko ya wastani wa mwaka ya fahirisi ya bei za walaji (CPI), %, 2010–2025
Chanzo: World Bank WDI Β· KNBS β€” KNBS inaripoti wastani wa mfumuko wa bei wa mwaka wa asilimia 4.51 mwaka 2024 na asilimia 4.01 mwaka 2025, huku mfumuko wa bei za vyakula na vinywaji visivyo na kileo ukiwa asilimia 5.6 na asilimia 7.2 mtawalia2. Mwezi Septemba 2026 mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 6.8 na mfumuko wa bei za chakula asilimia 9.516.
Viashiria vikuu, 2015–2025
Kiashiria20152020202320242025
Pato la Taifa, bei za sasa (KSh bilioni, KNBS)––15,033.616,232.317,577.6
Pato la Taifa (US$ bilioni, Benki ya Dunia)70.12100.66107.50120.40135.94
Ukuaji halisi wa Pato la Taifa (%)5.0βˆ’0.35.74.74.6
Thamani iliyoongezwa ya kilimo, misitu na uvuvi (KSh bilioni, KNBS)––3,225.03,642.94,071.0
Thamani iliyoongezwa ya kilimo (US$ bilioni, Benki ya Dunia)13.6522.8523.0627.0231.48
Kilimo, sehemu ya Pato la Taifa kwa bei za sasa (%)19.522.721.522.423.2
Ukuaji halisi wa kilimo (%)4.44.66.64.43.1
Ajira katika kilimo, makadirio ya kimodeli ya ILO (% ya jumla)52.551.247.246.545.8
Idadi ya watu (milioni, Benki ya Dunia)47.152.255.356.457.5
Wakazi wa vijijini (% ya jumla, Benki ya Dunia)68.368.868.468.167.8
Mfumuko wa bei (CPI), wastani wa mwaka (%)6.65.47.74.54.0
KSh kwa US$, wastani wa mwaka98.18106.45139.85134.82129.30
Chanzo: KNBS Β· World Bank WDI Β· IMF β€” Takwimu za KNBS za 2023–2025 zimetoka Economic Survey 2026 (Jedwali 2.1, 2.2 na 2.4, 2025 ni takwimu za awali) na takwimu za Benki ya Dunia ni za miaka iliyotangulia. Mfumuko wa bei wa 2024 na 2025 ni takwimu za KNBS (asilimia 4.51 na 4.01).
Kilimo katika takwimu za ajira
Kiashiria20212022202320242025
Ajira za mshahara katika sekta binafsi ya kilimo, misitu na uvuvi (elfu, KNBS)295.3299.7302.4308.9311.9
Jumla ya ajira zilizorekodiwa (elfu, KNBS, bila kilimo kidogo na ufugaji wa kuhamahama)18,331.619,148.219,996.320,778.621,600.7
Ajira katika kilimo, makadirio ya kimodeli ya ILO (% ya jumla ya ajira)51.247.847.246.545.8
Ajira katika kilimo, wanawake (% ya ajira za wanawake, ILO)58.055.554.854.153.4
Ajira katika kilimo, wanaume (% ya ajira za wanaume, ILO)45.541.240.539.939.2
Chanzo: KNBS Β· World Bank WDI β€” Vyanzo hivi viwili vinapima mambo tofauti. KNBS inarekodi ajira za mshahara na za sekta isiyo rasmi na haijumuishi kilimo kidogo na shughuli za ufugaji wa kuhamahama, wakati modeli ya ILO inahesabu watu wote ambao kazi yao kuu iko katika kilimo.
Umaskini, 2022
KiashiriaThamaniMaelezo ya chanzo
Kiwango cha jumla cha umaskini, watu (%)39.8Takriban watu milioni 20.2
Umaskini wa jumla, vijijini (%)42.9Kenya Continuous Household Survey (utafiti endelevu wa kaya) 2022
Umaskini wa jumla, mijini (%)33.2Kenya Continuous Household Survey (utafiti endelevu wa kaya) 2022
Umaskini wa chakula, watu (%)31.7Zaidi ya watu milioni 16
Umaskini wa chakula, vijijini (%)33.2Sehemu 4.2.1
Kiwango cha upungufu wa lishe (%, wastani wa miaka mitatu wa FAO hadi 2024)34.9WDI ya Benki ya Dunia
Chanzo: KNBS Β· World Bank WDI β€” Mistari ya umaskini ya KNBS. Upungufu wa lishe ni makadirio ya kimodeli ya FAO na hayalinganishwi na takwimu za idadi ya maskini za KNBS.
Kilimo katika sensa ya mwaka 2019
KiashiriaIdadiSehemu (%)
Kaya zilizohesabiwa12,143,913100.0
Kaya zinazojihusisha na kilimo6,354,21152.3
Kaya zinazolima mazao5,555,97445.8
Kaya zinazofuga mifugo4,729,28838.9
Kaya zinazotumia umwagiliaji369,6793.0
Kaya zinazojihusisha na uvuvi109,6400.9
Kaya zinazofuga samaki29,3250.2
Kaya za kilimo zinazozalisha hasa kwa matumizi ya nyumbani5,637,45088.7 ya kaya za kilimo
Kaya za kilimo zinazozalisha hasa kwa ajili ya kuuza506,6878.0 ya kaya za kilimo
Chanzo: KNBS β€” Sensa ya Watu na Makazi ya Kenya ya mwaka 2019 (Kenya Population and Housing Census), Juzuu IV, Jedwali 2.20 na 2.25. Sehemu ni ukokotoaji wetu. Sensa ilihusu sekta ya kilimo cha kaya pekee, na Kenya Census of Agriculture (Sensa ya Kilimo ya Kenya), ambayo ni sensa ya kwanza ya kilimo ya kina, ilikuwa ikiendelea mwaka 2025/26 bila matokeo yoyote kuchapishwa hadi Oktoba 202620.
Wakulima waliosajiliwa kwa aina ya shughuli, 2023
AinaSehemu ya wakulima waliosajiliwa (%)
Kilimo mchanganyiko55.5
Kilimo cha mazao35.8
Ufugaji8.7
Uvuvi0.02
Jumla ya wakulima waliosajiliwa (takriban)milioni 6.5
Chanzo: KNBS Β· MoALD β€” Gross County Product 2025, Jedwali 2, kutoka usajili wa wakulima wa mwaka 2023 ambao haukujumuisha Nairobi na Mombasa. Kaunti za Meru (283,636), Bungoma, Kakamega, Nakuru na Homa Bay zilisajili wakulima wengi zaidi. Wizara iliripoti zaidi ya wakulima milioni 6.8 waliosajiliwa katika mfumo wa KIAMIS kufikia Juni 202521.

Uzalishaji, biashara na beiseti 26 za data

Washirika wa biashara ya bidhaa za kilimo na chakula, 2025
Mauzo nje na uagizaji wa sura za HS 01–24 kwa nchi mshirika, US$ milioni (UN Comtrade, kama ilivyoripotiwa na Kenya)
Chanzo: UN Comtrade β€” Sura za HS 01–24 (kuanzia wanyama hai hadi tumbaku). Thamani za washirika ni kama zilivyoripotiwa na Kenya kwa mwaka 2025, ambao ni mwaka kamili wa hivi karibuni zaidi uliotolewa taarifa. Maeneo madogo yasiyo na umbo kwenye ramani ya dunia ya kipimo 1:110m yanaonekana katika orodha iliyopangwa pekee.
Uzalishaji wa mahindi
Magunia milioni ya kilo 90 kila moja, 2016–2025 (KNBS)
Chanzo: KNBS β€” Makadirio ya State Department for Crops (Idara ya Serikali ya Mazao) yaliyochapishwa na KNBS. Takwimu za 2016–2020 zimetoka Economic Survey 2021 (takwimu za 2020 zilikuwa za awali katika toleo hilo), na za 2021–2025 zimetoka Economic Survey 2026 (Jedwali 7.6). Magunia milioni 45.8 ni sawa na takriban tani milioni 4.1 (ukokotoaji wetu). FAOSTAT inaripoti tani milioni 4.02 kwa mwaka 202424.
Eneo la mahindi lililovunwa na tija
Eneo kwa hekta milioni na tija kwa tani kwa hekta, 2010–2024 (FAOSTAT)
Chanzo: FAOSTAT β€” Tija ilibaki kati ya tani 1.4 na 1.8 kwa hekta katika kipindi cha 2010–2024.
Uzalishaji wa chai
Chai iliyosindikwa, tani elfu, 2016–2025
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za Tea Board of Kenya (Bodi ya Chai ya Kenya) zilizochapishwa na KNBS. Mwaka 2025 wakulima wadogo walizalisha tani elfu 271.8 na mashamba makubwa ya kibiashara tani elfu 278.6, huku uzalishaji wa majani mabichi ya chai ukiwa tani elfu 2,476.7. Mvua chini ya wastani zilipunguza uzalishaji mwaka 2025 (Economic Survey 2026, aya 7.15).
Uzalishaji wa kilimo uliouzwa sokoni na kurekodiwa
Thamani kwa bei za sasa, KSh bilioni, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.2. β€œMazao mengine” na β€œMazao mengine ya mifugo” ni ukokotoaji wetu (jumla ya kila kundi ukiondoa vipengele vilivyoonyeshwa). Kilimo cha bustani kinajumuisha mauzo nje ya mazao mabichi pekee. Jumla kuu ilikuwa shilingi bilioni 706.0 mwaka 2025.
Uzalishaji wa kahawa kwa aina ya mzalishaji
Tani elfu, miaka ya kahawa Oktoba–Septemba, 2020/21–2024/25
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za Agriculture and Food Authority (Mamlaka ya Kilimo na Chakula, AFA) katika Economic Survey 2026, Jedwali 7.10. Eneo lililopandwa kahawa lilikuwa hekta elfu 113.9 mwaka 2024/25, ambapo hekta elfu 85.3 zilikuwa chini ya vyama vya ushirika.
Mauzo nje ya mazao mabichi ya bustani kwa kiasi
Tani elfu, 2016–2025
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za Agriculture and Food Authority (Mamlaka ya Kilimo na Chakula, AFA) katika Economic Survey 2021 (2016–2020) na Economic Survey 2026 (2021–2025). Hazijumuishi mazao ya bustani yaliyosindikwa wala kokwa. Takwimu za 2016–2020 ni kama zilivyochapishwa katika toleo la 2021 na hazikurekebishwa katika toleo la 2026, linaloanzia mwaka 2021.
Mauzo nje ya mazao mabichi ya bustani kwa thamani
KSh bilioni, 2016–2025
Chanzo: KNBS β€” Msingi ni sawa na wa chati ya kiasi. Mapato kutokana na mauzo nje ya mazao mabichi ya bustani yalikuwa shilingi bilioni 143.8 mwaka 2025.
Uzalishaji na uagizaji wa ngano
Tani elfu, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.9. Uagizaji ulikidhi asilimia 89.8 ya ugavi wa ngano mwaka 2025 (ukokotoaji wetu).
Maharage, viazi na mpunga
Uzalishaji, tani elfu, 2010–2024 (FAOSTAT)
Chanzo: FAOSTAT β€” Mpunga kutoka skimu za umma za umwagiliaji ulifikia tani 303,724 mwaka 2024/25 kwa mujibu wa takwimu za National Irrigation Authority (Mamlaka ya Kitaifa ya Umwagiliaji)23.
Uzalishaji na uagizaji wa sukari
Tani elfu, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za Kenya Sugar Board (Bodi ya Sukari ya Kenya) katika Economic Survey 2026, Jedwali 7.13. Uzalishaji wa miwa ulikuwa tani elfu 7,051.9 mwaka 2025 (Jedwali 7.12).
Idadi ya mifugo
Idadi ya wanyama kwa milioni, 2010–2024 (FAOSTAT)
Chanzo: FAOSTAT Β· KNBS β€” Mabadiliko ya kiwango cha mfululizo mwaka 2019 yanaenda sambamba na sensa ya mwaka 2019, iliyohesabu ng'ombe milioni 15.8 (wa kigeni na wa asili), kondoo milioni 19.3, mbuzi milioni 28.0 na ngamia milioni 4.6 wanaofugwa na kaya14. Kupungua kwa idadi mwaka 2021–2022 kunaenda sambamba na ukame wa 2020–2022.
Uzalishaji wa maziwa na maziwa yaliyouzwa sokoni
Lita milioni, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za State Department for Livestock (Idara ya Serikali ya Mifugo) na Kenya Dairy Board (Bodi ya Maziwa ya Kenya), Economic Survey 2026, Jedwali 7.17. Maziwa yaliyouzwa kupitia soko rasmi yalikuwa asilimia 18.4 ya uzalishaji mwaka 2025.
Uzalishaji wa samaki
Uvuvi na ufugaji wa samaki, tani elfu kwa uzito hai, 2010–2024
Chanzo: FAO FishStat β€” Jumla za spishi ni ukokotoaji wetu kutoka FAO FishStat. Uvuvi unajumuisha Ziwa Victoria na uvuvi wa baharini.
Bei wanazolipwa wakulima kwa mahindi na ngano
Wastani wa bei ghafi (KSh kwa kilo 100), 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.4, wastani wa mwaka wa kalenda.
Bei ya rejareja ya mahindi
Wastani wa bei ya rejareja sokoni, KSh kwa kilo, Machi na Septemba 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.7. Bei zilifikia kiwango cha juu zaidi baada ya ukame wa mwaka 2022. Mwezi Septemba 2026 pakiti ya kilo 2 ya unga wa mahindi uliopepetwa iligharimu wastani wa shilingi 152.0016.
Mauzo nje na uagizaji wa bidhaa za kilimo na chakula
Sura za HS 01–24, US$ milioni, 2015–2025
Chanzo: UN Comtrade β€” UN Comtrade, kama ilivyoripotiwa na Kenya, jumla za sura 01–24 ni ukokotoaji wetu (mshirika ni dunia nzima). Ziada ya biashara ilikuwa dola za Marekani milioni 1,194.4 mwaka 2025 (ukokotoaji wetu).
Makundi makuu ya mauzo nje na uagizaji wa bidhaa za kilimo na chakula
US$ milioni, 2015–2025
Chanzo: UN Comtrade β€” UN Comtrade, kama ilivyoripotiwa na Kenya. Uagizaji wa nafaka ulikuwa dola za Marekani milioni 1,111.4 mwaka 2017.
Mauzo nje ya bidhaa za kilimo na chakula kwa kundi la bidhaa
Sura kubwa zaidi za HS, US$ milioni, 2025
Chanzo: UN Comtrade β€” UN Comtrade, kama ilivyoripotiwa na Kenya. Jumla za kila sura ni ukokotoaji wetu kwa kujumlisha thamani za washirika. Pakistani ilinunua bidhaa za sura 09 zenye thamani ya dola za Marekani milioni 567.9, na Uholanzi bidhaa za sura 06 zenye thamani ya dola milioni 352.9.
Uagizaji wa bidhaa za kilimo na chakula kwa kundi la bidhaa
Sura kubwa zaidi za HS, US$ milioni, 2025
Chanzo: UN Comtrade β€” UN Comtrade, kama ilivyoripotiwa na Kenya. Malaysia ilisambaza bidhaa za sura 15 zilizoagizwa zenye thamani ya dola za Marekani milioni 951.1, na Urusi, India, Ajentina, Australia na Pakistani zilisambaza nafaka zenye thamani ya dola milioni 938.2 (ukokotoaji wetu).
Mazao teule, 2021–2025
ZaoKipimo20212022202320242025
Mahindimagunia milioni ya kilo 9036.734.247.644.845.8
Maharagemagunia milioni ya kilo 907.48.39.68.47.4
Mtamamagunia milioni ya kilo 901.51.32.22.72.6
Viazitani milioni2.11.82.32.22.5
Nganotani elfu349.1368.7309.5311.8254.9
Chai iliyosindikwatani elfu537.8535.0570.3598.5550.4
Kahawa (msimu unaoishia katika mwaka husika)tani elfu34.551.948.749.551.4
Miwatani elfu7,659.18,799.85,550.79,365.37,051.9
Parachichitani elfu–––639.2528.3
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.6, 7.9, 7.10, 7.11, 7.12 na 7.20. Takwimu za 2025 ni za awali. Miaka ya kahawa huanzia Oktoba hadi Septemba (2024/25 imeonyeshwa chini ya 2025).
Idadi ya mifugo, sensa ya mwaka 2019 na FAOSTAT 2024
Aina ya mnyamaSensa ya 2019, wanaofugwa na kayaFAOSTAT 2024
Ng'ombe15,774,81822,435,638
kati yao, ng'ombe wa maziwa wa kigeni2,209,980–
Mbuzi28,011,80038,426,161
Kondoo19,307,44526,214,927
Ngamia4,640,0854,779,483
Nguruwe442,761–
Kuku (wa asili na wa kigeni)38,816,23871,223,000
Chanzo: KNBS Β· FAOSTAT β€” Ng'ombe wa sensa ni jumla ya ng'ombe wa maziwa wa kigeni, ng'ombe wa nyama wa kigeni na ng'ombe wa asili, na kuku wa sensa ni jumla ya kuku wa asili, kuku wa mayai na kuku wa nyama (ukokotoaji wetu). Sensa ilihesabu wanyama wanaofugwa na kaya pekee, hivyo safu hizi mbili hazilinganishwi moja kwa moja.
Nafasi ya Kenya katika uzalishaji wa kilimo duniani, 2024
BidhaaUzalishajiNafasi dunianiSehemu ya dunia (%)
Maziwa ya ngamia1,098,082 t1 kati ya 2926.2
Majani ya chai2,687,200 t3 kati ya 468.2
Mkonge20,940 t3 kati ya 24–
Ngamiawanyama milioni 4.784 kati ya 46–
Parachichi585,000 t6 kati ya 735.2
Mbuziwanyama milioni 38.47 kati ya 181–
Maharage makavu903,851 t8 kati ya 1063.0
Ng'ombewanyama milioni 22.415 kati ya 1901.4
Mahindi4,023,000 t30 kati ya 1620.3
Chanzo: FAOSTAT Β· KNBS β€” Upangaji wetu wa nafasi kutoka faili kamili la FAOSTAT (toleo la Desemba 2025), bila jumla za kikanda. Nafasi imepangwa kati ya nchi zinazoripoti uzalishaji unaozidi sifuri. Majani ya chai ni majani mabichi, na takwimu ya FAOSTAT ni sawa na tani elfu 2,687.2 za majani mabichi zilizoonyeshwa kwa mwaka 2024 katika Jedwali 7.11 la Economic Survey 202623.
Mauzo nje ya mazao mabichi ya bustani, 2021–2025
Bidhaa20212022202320242025
Maua, kiasi (tani elfu)210.1202.9116.3102.5130.6
Maua, thamani (KSh bilioni)110.8104.373.572.181.3
Matunda, kiasi (tani elfu)117.3113.3188.1225.4250.3
Matunda, thamani (KSh bilioni)18.419.732.441.041.2
Mbogamboga, kiasi (tani elfu)78.175.4164.174.377.0
Mbogamboga, thamani (KSh bilioni)28.523.250.923.421.3
Jumla, kiasi (tani elfu)405.5391.5468.4402.2457.9
Jumla, thamani (KSh bilioni)157.7147.1156.7136.6143.8
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za Agriculture and Food Authority (Mamlaka ya Kilimo na Chakula, AFA), Economic Survey 2026, Jedwali 7.14. Hazijumuishi mazao ya bustani yaliyosindikwa wala kokwa.
Wastani wa bei ghafi wanazolipwa wakulima, 2021–2025
BidhaaKipimo20212022202320242025
MahindiKSh kwa kilo 1003,002.75,301.06,116.76,281.27,005.1
NganoKSh kwa kilo 1004,297.95,971.35,043.74,509.75,090.3
Chai (mnada)KSh kwa kilo 10023,444.429,384.631,212.129,736.427,806.0
Kahawa (mnada)KSh kwa kilo 10065,864.948,871.461,416.265,881.093,614.6
MiwaKSh kwa tani3,910.04,514.05,242.05,291.05,437.0
MaziwaKSh kwa lita 1004,200.04,720.45,083.04,910.14,958.0
Nyama ya ng'ombe, daraja la tatuKSh kwa kilo 10044,839.646,522.156,400.061,631.667,097.0
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.4. Wastani wa mwaka wa kalenda. Bei za chai na kahawa ni bei za mnada za chai nyeusi na kahawa ghafi (kahawa isiyokaangwa).
Washirika wakuu wa biashara ya bidhaa za kilimo na chakula, 2025
NafasiMshirika wa mauzo njeUS$ milioniSehemu (%)Mshirika wa uagizajiUS$ milioniSehemu (%)
1Pakistani575.612.0Malaysia956.026.6
2Uholanzi504.310.5India347.09.7
3Uingereza394.58.2Urusi232.86.5
4Uganda357.17.5Uganda200.65.6
5Umoja wa Falme za Kiarabu288.46.0Ajentina199.45.6
6Misri192.94.0Tanzania167.74.7
7Ujerumani156.03.3Australia167.04.7
8Marekani140.82.9Pakistani165.54.6
9Ufaransa123.12.6Afrika Kusini111.83.1
10Saudi Arabia116.92.4Misri104.32.9
Jumla, HS 01–244,782.8100.0Jumla, HS 01–243,588.4100.0
Chanzo: UN Comtrade β€” UN Comtrade, kama ilivyoripotiwa na Kenya. Sehemu ni ukokotoaji wetu.

Minyororo ya thamani na usalama wa chakulaseti 13 za data

Mahindi yaliyouzwa kwa National Cereals and Produce Board na wasagaji
Tani elfu, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.8. Tani elfu 178.0 ni sawa na takriban asilimia 4.3 ya makadirio ya uzalishaji wa mahindi wa mwaka 2025 (magunia milioni 45.8 ya kilo 90), ukokotoaji wetu.
Uagizaji wa mbolea za kemikali
Kiasi kilichoagizwa, tani elfu, 2021–2025
Chanzo: KNBS Β· World Bank WDI β€” Economic Survey 2026, Jedwali 6.6 (tani 758,456.5, 561,986.0, 915,751.7, 834,514.2 na 919,982.1, 2025 ni takwimu za awali). Uagizaji uliongezeka kwa asilimia 10.2 mwaka 2025 (aya 6.12). Mwezi Oktoba 2026 Wizara ilieleza kuwa zaidi ya magunia milioni 38 yalikuwa yamepewa ruzuku tangu mwaka 202229. Kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia, matumizi ya mbolea yalikuwa kilo 48.4 kwa hekta ya ardhi inayofaa kulimwa mwaka 202428.
Kujitosheleza kwa chakula na utegemezi wa uagizaji
Uwiano wa mizania ya chakula, %, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Mizania ya chakula ya KNBS, Economic Survey 2026, Jedwali 7.22. Upatikanaji wa nishati ya chakula ulikuwa kilokalori 2,128 kwa mtu kwa siku mwaka 2025.
Mauzo ya mazao kutoka mashamba madogo na makubwa
Mauzo ya mazao yaliyorekodiwa, KSh bilioni, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.5, ambalo linafafanua mashamba makubwa kuwa yale ya hekta 20 na zaidi. Mashamba madogo yalichangia asilimia 71.6 ya mauzo yaliyorekodiwa mwaka 2025.
Matumizi ya umma katika kilimo
Serikali ya Kitaifa (kilimo, misitu, uvuvi na uwindaji) na serikali za kaunti (kilimo), KSh bilioni, miaka ya fedha
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 5.8 (Serikali ya Kitaifa, COFOG) na 5.15 (kaunti). Takwimu za 2025/26 ni za awali au maoteo. Matumizi ya Serikali ya Kitaifa katika kilimo yalikuwa asilimia 2.3 ya jumla ya matumizi ya Serikali ya Kitaifa mwaka 2025/26 (ukokotoaji wetu, shilingi bilioni 97.0 kati ya shilingi bilioni 4,269.6). Matumizi ya kawaida na ya maendeleo yamejumuishwa pamoja.
Vyama vya ushirika vya kilimo vilivyosajiliwa
Idadi kwa aina, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.19. β€œVingine vya kilimo” vinajumuisha vyama vya miwa, pareto, pamba, ununuzi wa mashamba, uvuvi na vyama vingine vya kilimo (ukokotoaji wetu). Mwaka 2025 kulikuwa na vyama vya ushirika vya kilimo 9,640 na vyama vya ushirika wa akiba na mikopo 14,882.
Mpunga kutoka skimu za umma za umwagiliaji
Tani, misimu ya mazao 2020/21–2024/25
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za National Irrigation Authority (Mamlaka ya Kitaifa ya Umwagiliaji), Economic Survey 2026, Jedwali 7.15. Skimu ya Mwea ilizalisha tani 161,183 mwaka 2024/25, na skimu hizo zilikuwa na wamiliki wa vipande vya mashamba 36,376.
Mpango wa Kitaifa wa Ruzuku ya Mbolea
TareheHatuaMaelezo
Machi 2024Vocha za kielektroniki kwa msimu wa mvua za masikaUsambazaji wa vocha za kielektroniki za mbolea kwa kushirikiana na FAO, Safaricom na wizara ya TEHAMA
Novemba 2024KIAMISUsajili wa kidijitali wa wakulima na usimamizi wa vocha za kielektroniki, unaotumika kulenga ruzuku za mbolea na mbegu
Desemba 2024Mpango wa msimu wa masika wa 2025Magunia milioni 7.4 yalinunuliwa, vocha za kielektroniki zinatumika katika maghala ya NCPB, vyama vya ushirika na maduka ya pembejeo za kilimo na mifugo, bei KSh 2,500 kwa gunia la kilo 50
Juni 2025Usajili wa wakulimaZaidi ya wakulima milioni 6.8 wamesajiliwa katika KIAMIS
Septemba 2026Usambazaji wa tani 99,000Bei KSh 2,000 kwa gunia la kilo 50, usambazaji kwa wakulima wa chai kupitia KTDA
Oktoba 2026Kiasi limbikiziZaidi ya magunia milioni 38 yamepewa ruzuku tangu mwaka 2022, bei imeshushwa kutoka KSh 7,500 hadi KSh 2,000 kwa gunia (taarifa ya Wizara)
Chanzo: MoALD β€” Imekusanywa kutoka taarifa za Ministry of Agriculture and Livestock Development (Wizara ya Kilimo na Maendeleo ya Mifugo). Takwimu zilizokaguliwa kuhusu matumizi ya ruzuku, magunia yaliyosambazwa kwa kila msimu au idadi ya wakulima waliohudumiwa hazikupatikana.
Matumizi ya umma katika kilimo, KSh milioni
Mwaka wa fedhaSerikali ya Kitaifa (COFOG, kilimo, misitu, uvuvi na uwindaji)Serikali za kaunti (kilimo)
2021/22–21,043.3
2022/2377,350.618,453.6
2023/2493,089.722,004.9
2024/2587,994.120,793.0
2025/26 (takwimu za awali au maoteo)97,012.731,346.4
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 5.8 na 5.15. Mwaka 2025/26 takwimu ya kitaifa ni takriban dola za Marekani milioni 750.4 na ya kaunti takriban dola milioni 242.5 kwa kiwango cha shilingi 129.28 kwa dola, ambacho ni wastani wa viwango vya wastani vya kila mwezi vya IMF katika mwaka wa fedha 2025/26 (ukokotoaji wetu)8. Fahirisi ya Mwelekeo wa Kilimo (Agriculture Orientation Index), yaani sehemu ya kilimo katika matumizi ya Serikali ikigawanywa kwa sehemu ya kilimo katika Pato la Taifa, ilikuwa 0.130 mwaka 202523.
Mauzo ya mazao teule kwa bodi za masoko na wasindikaji, 2021–2025
ZaoKipimo20212022202320242025
Mahindi (NCPB na wasagaji)tani elfu228.4149.5185.4174.1178.0
Ngano (iliyowasilishwa viwandani)tani elfu241.9181.9292.1294.3240.6
Chaitani elfu537.8535.0570.3598.5550.4
Kahawatani elfu28.241.932.444.941.6
Mpungatani elfu111.6123.9137.4169.3180.1
Miwatani milioni7.78.85.69.47.1
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.8.
Viashiria vya mizania ya chakula, 2021–2025
Kiashiria20212022202320242025
Upatikanaji wa nishati ya chakula kwa mtu kwa siku (kcal)2,108.22,115.92,144.62,137.42,128.0
Upatikanaji wa protini kwa mtu kwa siku (g)62.164.063.062.961.8
Kiwango cha kujitosheleza, vyakula vyote (%)89.787.594.8105.699.7
Kiwango cha kujitosheleza, mazao ya mimea (%)88.285.894.3107.498.7
Kiwango cha kujitosheleza, mazao ya wanyama (%)97.997.496.797.9104.4
Uwiano wa utegemezi wa uagizaji, vyakula vyote (%)13.414.519.317.218.3
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.22. Chanzo kinaonyesha safu ya nishati ya chakula kwa maelfu, lakini takwimu ni kilokalori kwa mtu kwa siku.
Vyama vya ushirika na vyama vikuu vya ushirika vilivyosajiliwa, 2021–2025
Aina20212022202320242025
Kahawa673688718767808
Maziwa670689770862910
Mazao mchanganyiko2,8542,8542,8932,9062,930
Miwa217223231238246
Uvuvi121123218286335
Vyama vya kilimo, jumla7,7297,8988,4609,2109,640
Akiba na mikopo (SACCO)11,79812,29113,51114,48414,882
Vyama vyote25,88226,54728,57530,72631,743
Vyama vikuu vya ushirika vya kilimo102104104106110
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 7.19 (chanzo ni Ministry of Co-operatives and MSME Development, yaani Wizara ya Ushirika na Maendeleo ya Biashara Ndogo Sana, Ndogo na za Kati).
Mfumo wa stakabadhi za ghala
KipengeleMaelezo
SheriaSheria ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala (Warehouse Receipt System Act), Sura ya 350 (Sheria Na. 8 ya 2019), Kenya Gazette Juzuu CXXI Na. 82 la tarehe 28 Juni 2019, iliidhinishwa na Rais tarehe 12 Juni 2019, ilianza kutumika tarehe 2 Julai 2019
KanuniKanuni za Mfumo wa Stakabadhi za Ghala (Warehouse Receipt System Regulations) 2021 (Tangazo la Kisheria Na. 3), ziliidhinishwa Juni 2021
MdhibitiWarehouse Receipt System Council (Baraza la Mfumo wa Stakabadhi za Ghala), chini ya Ministry of Investment, Trade and Industry (Wizara ya Uwekezaji, Biashara na Viwanda) tangu Agizo la Rais (Executive Order) Na. 1 la 2023
UgharamiajiMikopo kwa dhamana ya stakabadhi, kwa kawaida hadi sehemu fulani ya thamani ya bidhaa zilizohifadhiwa, kwa mfano 70–80%
Wakopeshaji wanaoshiriki18 wameorodheshwa kuwa hai, wakiwemo AFC, KCB, Equity, Co-operative Bank, NCBA, Absa na Stanbic
Stakabadhi za ghala zilizosajiliwa, mwaka wa fedha 2024/2540
Waendeshaji wa maghala waliothibitishwa, mwaka wa fedha 2024/258 (kaunti za Nakuru, Trans Nzoia, Uasin Gishu, Kirinyaga na Meru)
Wasimamizi wa dhamana waliothibitishwa, mwaka wa fedha 2024/253
Waendeshaji wa maghala waliokaguliwa na maghala yaliyofanyiwa ukaguzi wa awali, mwaka wa fedha 2024/2517 walikaguliwa, 9 yalifanyiwa ukaguzi wa awali
Bidhaa zilizowekwa ghalani na stakabadhi zilizogharamiwa, mwaka wa fedha 2024/25Magunia 5,844 yaliwekwa ghalani, stakabadhi 7 zilipata mikopo
Taasisi za fedha zilizojiunga na mfumo, mwaka wa fedha 2024/2515, ikiwemo majukwaa ya mikopo ya kidijitali
Akiba katika maghala yaliyothibitishwa, Septemba 2026Magunia 6,846 ya kilo 50 (mahindi, alizeti, soya, choroko, kahawa)
Chanzo: Kenya Law Β· WRSC β€” Takwimu za mwaka wa fedha 2024/25 zimetoka katika Annual Report and Financial Statements ya Baraza kwa mwaka ulioishia 30 Juni 2025, iliyowasilishwa Bungeni. Katika mwaka wa fedha 2024/25 Baraza pia lilianza kujumuisha kahawa kwa kuunganisha mfumo huu na Nairobi Coffee Exchange (Soko la Kahawa la Nairobi). Takwimu ya akiba ya Septemba 2026 ni jumla ya daraja la 1 na daraja la 2 zilizochapishwa na Baraza (ukokotoaji wetu). Sehemu ya mafanikio ya ripoti inataja waendeshaji wa maghala 17 waliokaguliwa, wakati taarifa yake ya utendaji inaonyesha kaguzi 14. Thamani ya mikopo iliyotolewa kwa dhamana ya stakabadhi haichapishwi.

Tabianchi na mazingiraseti 11 za data

Wastani wa joto wa mwaka
Wastani wa nchi, Β°C, 2000–2025 (uchambuzi upya wa ERA5)
Chanzo: World Bank CCKP β€” Wastani wa kipindi cha 1991–2020 ulikuwa nyuzi joto 25.29 ikilinganishwa na nyuzi joto 24.50 katika kipindi cha 1961–1990 (ukokotoaji wetu). Mfululizo wa CRU unaotokana na vituo vya hali ya hewa unaonyesha ongezeko linalofanana, kutoka nyuzi joto 24.47 hadi 25.0140.
Mvua za mwaka
Wastani wa nchi, mm, 2000–2025 (uchambuzi upya wa ERA5)
Chanzo: World Bank CCKP β€” Wastani wa kipindi cha 1991–2020 ulikuwa milimita 701 (ukokotoaji wetu). Mwaka 2022 ndio uliokuwa mkavu zaidi katika kipindi kilichoonyeshwa.
Mvua za masika na za vuli ikilinganishwa na wastani wa 1991–2020
Mkengeuko wa mvua za Machi–Mei na Oktoba–Desemba, %, 2015–2024
Chanzo: World Bank CCKP β€” Ukokotoaji wetu kutoka wastani wa kila mwezi wa nchi wa ERA5. Misimu mitano mfululizo, kuanzia Oktoba–Desemba 2020 hadi Oktoba–Desemba 2022, yote ilikuwa na mvua chini ya wastani kwa asilimia 18–54.
Maoteo ya ongezeko la joto
Wastani wa kati wa mabadiliko ya wastani wa joto wa mwaka ikilinganishwa na 1995–2014, Β°C (CMIP6)
Chanzo: World Bank CCKP β€” Wastani wa kati wa mkusanyiko wa mifano ya CMIP6. Wastani wa kati wa mvua za mwaka unatarajiwa kuongezeka kwa milimita 39–49 ifikapo 2040–2059 na kwa milimita 52–193 ifikapo 2080–2099.
Uzalishaji wa gesijoto kwa sekta
MtCO2e, bila matumizi ya ardhi na misitu, 2010–2023
Chanzo: Climate Watch β€” Takwimu za Climate Watch. Kilimo kilichangia asilimia 60.4 ya uzalishaji wa gesijoto bila kujumuisha matumizi ya ardhi na misitu mwaka 2023 (ukokotoaji wetu). Matumizi ya ardhi na misitu yalifyonza kwa jumla (net sink) tani milioni 15.73 za CO2e mwaka 2023. NDC ya Kenya inakadiria uzalishaji wa gesijoto wa kilimo kuwa tani milioni 36.1 za CO2e mwaka 2022 kwa msingi wa orodha ya kitaifa ya uzalishaji46.
Uzalishaji wa gesijoto wa kilimo kwa chanzo
kt CO2e (AR5), 2010–2023 (FAOSTAT)
Chanzo: FAOSTAT β€” Makadirio ya FAO ya ngazi ya kwanza (Tier 1). Mifugo ilichangia tani milioni 51.7 kati ya tani milioni 53.3 za CO2e za uzalishaji wa gesijoto wa kilimo kwa uainishaji wa IPCC mwaka 2023.
Eneo la misitu
Kilomita za mraba elfu, 2010–2025
Chanzo: World Bank WDI β€” Benki ya Dunia, kwa msingi wa FAO Global Forest Resources Assessment. Misitu ilifunika asilimia 6.6 ya eneo la nchi kavu mwaka 2024.
Maoteo ya mabadiliko ya joto na mvua (wastani wa kati wa CMIP6)
Hali ya uzalishaji wa gesijoto na kipindiJoto (Β°C)Mvua za mwaka (mm)
SSP2-4.5, 2040–2059+1.23+38.9
SSP5-8.5, 2040–2059+1.56+49.4
SSP2-4.5, 2080–2099+2.05+51.9
SSP5-8.5, 2080–2099+3.68+193.2
Chanzo: World Bank CCKP β€” Mikengeuko ikilinganishwa na 1995–2014, wastani wa kati wa mkusanyiko wa mifano ya CMIP6, Climate Change Knowledge Portal ya Benki ya Dunia.
Malengo ya NDC ya Kenya ya kupunguza uzalishaji wa gesijoto
HatiLengoKigezo cha msingiUgharamiaji
NDC ya kwanza iliyohuishwa (Desemba 2020)32% chini ya hali ya kawaida bila hatua za ziada ifikapo 2030Uzalishaji wa MtCO2eq 143 ifikapo 2030 katika hali ya kawaida bila hatua za ziadaDola za Marekani bilioni 62, 13% (takriban dola bilioni 8, ukokotoaji wetu) zikusanywe na Kenya na 87% kutoka msaada wa kimataifa
NDC ya pili (2025)35% chini ya hali ya kawaida bila hatua za ziada ifikapo 2035 (MtCO2eq 75, ambapo 15 bila masharti)Uzalishaji wa MtCO2eq 215 mwaka 2035 katika hali ya kawaida bila hatua za ziadaDola za Marekani bilioni 56 kwa 2031–2035, 19% (dola bilioni 10.5) kutoka vyanzo vya ndani
Chanzo: UNFCCC Β· MoECCF β€” Takwimu za NDC ya kwanza iliyohuishwa zimesomwa kutoka barua ya uwasilishaji ya tarehe 24 Desemba 2020 katika faili lililochanganuliwa la UNFCCC. NDC ya pili inarudia lengo la asilimia 32 na sehemu ya ndani ya asilimia 13.
Viashiria vya vihatarishi vya tabianchi
KiashiriaThamaniMwaka
Wastani wa joto wa mwaka, wastani wa 1991–2020 (ERA5)25.29 Β°C1991–2020
Mwaka wenye joto zaidi katika kumbukumbu za ERA5 za 2000–202526.09 Β°C2024
Mvua za mwaka, wastani wa 1991–2020 (ERA5)701 mm1991–2020
Mwaka mkavu zaidi 2000–2025 (ERA5)423 mm2022
Mvua za vuli Oktoba–Desemba ikilinganishwa na wastaniβˆ’53.8%2022
Hasara za kiuchumi kutokana na ukame wa 2022 (NDC2)zaidi ya KSh bilioni 70 (takriban US$ milioni 650)2022
Hasara za moja kwa moja kutokana na mafuriko ya 2024 (NDC2)zaidi ya US$ bilioni 1.462024
Sehemu ya eneo la nchi kavu iliyo kame au nusu kame (NDC2)zaidi ya 84%2025
Sehemu ya kilimo katika uzalishaji wa gesijoto bila matumizi ya ardhi (Climate Watch)60.4%2023
Chanzo: World Bank CCKP Β· MoECCF Β· Climate Watch β€” Wastani na mikengeuko ya ERA5 ni ukokotoaji wetu kutoka takwimu za CCKP.
Awamu ya ukame katika kaunti 23 kame na nusu kame, Aprili 2026
AwamuKaunti
HatariMandera, Wajir
TahadhariGarissa, Isiolo, Kitui, Lamu, Marsabit, Turkana na Pokot Magharibi
KawaidaSamburu, Kajiado, Baringo, Embu, Meru, Laikipia, Tana River, Tharaka-Nithi, Taita-Taveta, Makueni, Nyeri na Narok
Kurejea hali ya kawaidaKilifi, Kwale
Chanzo: NDMA β€” Taarifa fupi ya hali ya ukame ya NDMA ya tarehe 14 Aprili 2026, baada ya mvua za Machi 2026.

Fedha za kilimoseti 23 za data

Mikopo ya benki kwa sekta ya kilimo
Jumla ya mikopo ya benki za biashara kwa sekta ya kilimo, KSh bilioni, Desemba 2010–2025
Chanzo: CBK β€” Ripoti za mwaka za usimamizi wa benki za CBK (Bank Supervision Annual Reports), mgawanyo wa jumla ya mikopo kwa sekta (mwishoni mwa Desemba). Economic Survey ya KNBS inachapisha mfululizo tofauti wa hati za madeni, mikopo na malipo ya awali (bills, loans and advances) ya benki na taasisi za fedha zisizo za kibenki kwa kilimo (shilingi bilioni 192.0 mwezi Desemba 2025), ambao haujaunganishwa na mfululizo huu2.
Mikopo ya benki kwa kilimo kwa dola za Marekani
Jumla ya mikopo ya benki za biashara kwa kilimo iliyobadilishwa kwa kiwango cha IMF cha mwishoni mwa kipindi, US$ milioni, Desemba 2010–2025
Chanzo: CBK Β· IMF β€” Ubadilishaji wetu wa salio la mikopo kwa shilingi kwa kutumia kiwango cha KES/USD cha IMF cha mwishoni mwa kipindi (kiwango cha Banki Kuu ya Kenya). Viwango vilivyotumika ni 80.75 (2010), 85.07 (2011), 86.00 (2012), 86.31 (2013), 90.50 (2014), 102.31 (2015), 102.49 (2016), 103.23 (2017), 101.85 (2018), 101.34 (2019), 109.17 (2020), 113.14 (2021), 123.37 (2022), 156.46 (2023), 129.29 (2024) na 129.01 (2025). Kushuka kwa mwaka 2023 kunaakisi kushuka kwa thamani ya shilingi hadi shilingi 156.46 kwa dola mwishoni mwa mwaka, huku salio la mikopo kwa shilingi likiongezeka kwa asilimia 15.2.
Kiwango cha ubadilishaji cha KES/USD, mwishoni mwa mwaka
Kiwango cha IMF cha mwishoni mwa kipindi, KSh kwa dola ya Marekani, 2010–2025
Chanzo: IMF β€” Thamani ya shilingi ilishuka kutoka shilingi 123.37 kwa dola mwishoni mwa mwaka 2022 hadi 156.46 mwishoni mwa mwaka 2023, na ikaimarika hadi 129.29 mwishoni mwa mwaka 2024. Kiwango kilikuwa 129.45 mwishoni mwa Agosti 2026.
Sehemu ya kilimo katika mikopo ya benki
% ya jumla ya mikopo ya benki za biashara, Desemba 2010–2025
Chanzo: CBK Β· World Bank WDI β€” Kama ilivyochapishwa katika kila Bank Supervision Annual Report, isipokuwa mwaka 2016, ambao ni ukokotoaji wetu (shilingi milioni 93,712 kati ya shilingi milioni 2,293,190, asilimia 4.09) kwa sababu safu ya asilimia ya ripoti ya 2016 inarudia takwimu za 201556. Kilimo kilichangia asilimia 23.2 ya Pato la Taifa mwaka 202512.
Uwiano wa mikopo chechefu
Jumla ya mikopo chechefu kama % ya jumla ya mikopo, kilimo na sekta zote, Desemba 2010–2025
Chanzo: CBK β€” Uwiano wa kilimo ni ukokotoaji wetu kutoka majedwali ya kisekta ya Bank Supervision Annual Reports (jumla ya mikopo chechefu ikigawanywa kwa jumla ya mikopo). Uwiano wa sekta zote kwa miaka 2015–2018 na 2023–2025 ni takwimu zilizochapishwa na CBK, zikiwemo asilimia 9.2 kwa mwaka 2016 (iliyorekebishwa kuwa asilimia 9.3 katika ripoti ya 2017), asilimia 12.7 kwa 2018, asilimia 17.1 kwa 2024 na asilimia 16.0 kwa 2025, na kwa miaka mingine ni ukokotoaji wetu5657586465. CBK iliripoti uwiano wa sekta nzima ya benki wa asilimia 13.9 mwezi Septemba 202666.
Sehemu ya kilimo katika mikopo na katika mikopo chechefu
% ya jumla ya mikopo na % ya jumla ya mikopo chechefu ya benki za biashara, Desemba 2010–2025
Chanzo: CBK β€” Kama ilivyochapishwa katika majedwali ya kisekta ya Bank Supervision Annual Reports. Sehemu ya mikopo ya mwaka 2016 ni ukokotoaji wetu (asilimia 4.09) kwa sababu safu ya asilimia ya ripoti ya 2016 inarudia takwimu za 201556.
Riba ya Banki Kuu (CBR)
Riba ya sera mwishoni mwa kila mwaka, %, 2010–2025
Chanzo: CBK β€” Kiwango kilichowekwa katika uamuzi wa mwisho wa Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) wa kila mwaka. CBK ilishusha riba hadi asilimia 8.75 tarehe 10 Februari 2026 na kuibakiza katika kiwango hicho katika vikao vya Aprili, Juni, Agosti na Oktoba 2026.
Wastani wa riba ya mikopo ya benki
Riba ya mikopo ya benki za biashara, wastani wa mwaka, %, 2010–2024
Chanzo: World Bank WDI Β· CBK β€” Ukomo wa riba wa pointi nne za asilimia juu ya riba elekezi ya CBK ulitumika kuanzia Septemba 2016 hadi Novemba 201959. CBK iliripoti wastani wa riba ya mikopo wa asilimia 14.4 mwezi Septemba 202666.
Mikopo ya ndani kwa sekta binafsi
% ya Pato la Taifa, 2010–2025
Chanzo: World Bank WDI β€” Benki ya Dunia, kwa msingi wa takwimu za fedha za IMF.
Akaunti za fedha kwa simu za mkononi zilizosajiliwa
Akaunti milioni mwezi Desemba, 2010–2025
Chanzo: CBK β€” Takwimu za CBK za malipo kwa simu za mkononi, zimezungushwa hadi desimali moja (milioni 16.4463 mwezi Desemba 2010). Idadi ya akaunti inaweza kuzidi idadi ya watu wazima kwa sababu watu wana akaunti kwa watoa huduma kadhaa. Mwezi Agosti 2026 kulikuwa na akaunti milioni 95.3 na mawakala hai 563,605.
Huduma jumuishi rasmi za fedha
Watu wazima wanaopata huduma rasmi za fedha, %, tafiti za FinAccess 2006–2024
Chanzo: CBK β€” 2024 FinAccess Household Survey, Kielelezo 2.1. Asilimia 9.9 ya watu wazima walikuwa nje ya huduma zote za fedha mwaka 2024.
Mikopo rasmi na kupitia simu za mkononi
Watu wazima waliokopa katika mwaka uliopita, % ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi, Global Findex
Chanzo: Global Findex β€” Mwaka 2024, asilimia 32.4 ya watu wazima walikopa kutoka kwa mtoa huduma za fedha kwa simu za mkononi na asilimia 90.1 walikuwa na akaunti73.
Ada za bima zilizoandikwa katika sekta ya bima
Jumla ya mapato ya ada za kampuni za bima, KSh bilioni, 2021–2025
Chanzo: KNBS β€” Takwimu za Insurance Regulatory Authority (Mamlaka ya Udhibiti wa Bima, IRA) katika Economic Survey 2026, Jedwali 4.16 na 4.17, biashara ya moja kwa moja bila bima mtawanyo. Ada za bima ya kilimo hazichapishwi kando katika majedwali haya. Jumla ya ada za bima ilikuwa takriban asilimia 2.6 ya Pato la Taifa mwaka 2025 (ukokotoaji wetu).
SACCO zinazodhibitiwa
Rasilimali na mikopo, KSh bilioni, 2021–2025
Chanzo: KNBS Β· SASRA β€” Vyama vya ushirika wa akiba na mikopo (SACCO) vinavyodhibitiwa na SASRA, Economic Survey 2026, Jedwali 4.14. Takwimu za mikopo ya SACCO kwa kilimo hazichapishwi katika jedwali hili.
Mikopo ya benki kwa kilimo, Desemba 2025
KiashiriaThamani
Jumla ya mikopo kwa kilimo (KSh milioni)197,895.5
Jumla ya mikopo kwa kilimo (US$ milioni, ubadilishaji wetu kwa kiwango cha 129.01)1,534.0
Sehemu ya jumla ya mikopo ya benki za biashara (%)4.6
Akaunti za mikopo katika kilimo127,031
Jumla ya mikopo chechefu katika kilimo (KSh milioni)38,134.6
Uwiano wa mikopo chechefu, kilimo (%, ukokotoaji wetu)19.3
Uwiano wa mikopo chechefu, sekta zote (%)16.0
Sehemu ya kilimo katika jumla ya mikopo chechefu (%)5.5
Sehemu ya kilimo katika Pato la Taifa, 2025 (%)23.2
Chanzo: CBK Β· IMF Β· KNBS β€” Bank Supervision Annual Report 2025 ya CBK, Jedwali 18.
Mikopo na mikopo chechefu katika kilimo, 2015–2025
MwakaJumla ya mikopo (KSh bilioni)Jumla ya mikopo chechefu (KSh bilioni)Uwiano wa mikopo chechefu, kilimo (%)Uwiano wa mikopo chechefu, sekta zote (%)Sehemu ya kilimo katika mikopo chechefu (%)
201587.58.49.66.85.7
201780.09.011.212.33.4
201890.030.533.912.79.6
201989.616.818.812.55.0
2020108.123.321.614.55.3
2021106.219.218.114.14.2
2022126.527.721.913.95.5
2023145.732.122.115.64.9
2024180.631.617.517.14.5
2025197.938.119.316.05.5
Chanzo: CBK β€” Bank Supervision Annual Reports, majedwali ya kisekta. Uwiano wa mikopo chechefu wa kilimo ni ukokotoaji wetu. Uwiano wa sekta zote ni takwimu zilizochapishwa na CBK kwa miaka 2015, 2017, 2018 na 2023–2025 na ukokotoaji wetu kwa miaka mingine. CBK huainisha mikopo iliyopitisha muda wa malipo kwa zaidi ya siku 90 kuwa chini ya kiwango (substandard), yenye shaka (doubtful) au hasara (loss)65.
Agricultural Finance Corporation, mwaka wa fedha 2023/24 na 2024/25
KiashiriaMwaka wa fedha 2023/24Mwaka wa fedha 2024/25
Salio la mikopo tarehe 30 Juni (KSh bilioni)10.5612.07
Salio la mikopo tarehe 30 Juni 2025 (US$ milioni, ubadilishaji wetu kwa kiwango cha 129.2343)–93.4
Mikopo iliyotolewa (KSh bilioni)3.544.75
Marejesho ya mikopo (KSh bilioni)4.464.49
Jumla ya rasilimali (KSh bilioni)12.5714.01
Faida kabla ya kodi (KSh milioni)36.7588.19
Mikopo ya muda mfupi tarehe 30 Juni 2025 (KSh bilioni)–0.96
Mikopo ya muda wa kati tarehe 30 Juni 2025 (KSh bilioni)–10.55
Mikopo kwa wakurugenzi tarehe 30 Juni 2025 (KSh bilioni)–0.06
Mikopo kwa wafanyakazi tarehe 30 Juni 2025 (KSh bilioni)–0.5
Matawi (kaunti)–47 (35)
Chanzo: AFC Β· IMF β€” Annual Report and Financial Statements ya AFC kwa mwaka ulioishia 30 Juni 2025, iliyowasilishwa Bungeni (uk. 8 na 24). Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (Auditor-General) alitoa hati yenye shaka (qualified opinion). Kama ilivyoelezwa katika ripoti ya ukaguzi, mikopo halisi ya muda wa kati ya shilingi milioni 10,641.7 inajumuisha shilingi milioni 1,024.2 za mikopo chechefu (mikopo 890) na shilingi milioni 325.7 za mikopo iliyoainishwa kuwa hai ambayo ilipaswa kuainishwa kuwa chechefu, na mikopo ya muda mfupi ya shilingi milioni 226.3 ilikuwa imepitisha muda wa kukomaa kwa zaidi ya mwaka mmoja75. Sheria ya Mashirika Yanayomilikiwa na Serikali (Government Owned Enterprises Act) 2025 ilifuta Sheria ya AFC (AFC Act) kuanzia tarehe 5 Desemba 202576.
Maamuzi kuhusu Riba ya Banki Kuu (CBR), 2022–2026
TareheRiba ya Banki Kuu (%)
30 Mei 20227.50
29 Sep 20228.25
23 Nov 20228.75
29 Mac 20239.50
26 Jun 202310.50
5 Des 202312.50
6 Feb 202413.00
6 Ago 202412.75
8 Okt 202412.00
5 Des 202411.25
5 Feb 202510.75
8 Apr 202510.00
10 Jun 20259.75
12 Ago 20259.50
7 Okt 20259.25
9 Des 20259.00
10 Feb 20268.75
7 Okt 2026 (haikubadilishwa)8.75
Chanzo: CBK β€” Mabadiliko ya riba pekee, pamoja na kikao cha hivi karibuni. Riba ilikuwa asilimia 7.00 kuanzia Aprili 2020 hadi Mei 2022.
Viwango vya riba mwishoni mwa mwaka, 2021–2025
Riba (%)Des 2021Des 2022Des 2023Des 2024Des 2025
Riba ya Banki Kuu (CBR)7.008.7512.5011.259.00
Hatipunguzo za Serikali za siku 91 (Treasury bill)7.269.3315.7010.327.78
Riba ya mikopo baina ya benki5.105.3911.6511.459.08
Mikopo na malipo ya awali ya benki za biashara (kiwango cha juu)12.1612.6714.6316.8914.82
Wastani wa riba ya amana6.507.1710.1010.457.13
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 4.11 (chanzo CBK).
Fedha kwa simu za mkononi, Desemba 2015–2025
MwakaMawakala haiAkaunti zilizosajiliwa (milioni)Fedha zilizowekwa na kutolewa kupitia mawakala mwezi Desemba (KSh bilioni)
2015143,94628.6267.1
2018205,74547.7367.8
2020282,92966.0605.7
2022317,98373.1708.1
2024381,11682.4753.5
2025473,53689.5722.5
Agosti 2026563,60595.3761.1
Chanzo: CBK β€” Takwimu za CBK za malipo kwa simu za mkononi. Miamala ya fedha kwa simu za mkononi ilifikia milioni 2,718.0 mwaka 2025, yenye thamani ya shilingi bilioni 8,236.52.
Huduma jumuishi za fedha na ukopaji
KiashiriaThamaniMwaka
Watu wazima wanaopata huduma rasmi za fedha (FinAccess, %)84.82024
Watu wazima walio nje ya huduma za fedha (FinAccess, %)9.92024
Umiliki wa akaunti, watu wazima (Findex, %)90.12024
Waliokopa kutoka taasisi rasmi ya fedha (Findex, %)12.62024
Waliokopa kutoka kwa mtoa huduma za fedha kwa simu za mkononi (Findex, %)32.42024
Ugharamiaji wa shughuli za kila siku za kilimo kutokana na mapato ya shamba yaliyowekezwa upya (FinAccess, %)49.32024
Watu wazima wanaotegemea hasa kilimo kwa maisha yao (FinAccess, %)17.92024
Chanzo: CBK Β· Global Findex β€” FinAccess na Findex zinatumia sampuli na fasili tofauti.
SACCO zinazodhibitiwa, KSh milioni
Kiashiria20212022202320242025
Rasilimali807,109890,300971,9551,076,1511,209,550
Mikopo na malipo ya awali608,750680,351758,565845,113948,306
Amana (BOSA na FOSA)564,887620,446682,186749,430831,910
Chanzo: KNBS β€” Economic Survey 2026, Jedwali 4.14 (chanzo SASRA). Takwimu za 2025 ni za awali.
Vyombo vya ugharamiaji wa vihatarishi vya kilimo
ChomboMtoa hudumaHali na takwimu
DRIVE, kifurushi cha huduma za fedha kwa wafugaji (akiba, bima, akaunti za kidijitali)Mradi wa kikanda wa Benki ya Dunia P176517Wafugaji na wategemezi wao 1,520,550 walijumuishwa nchini Kenya hadi tarehe 10 Oktoba 2025, ikilinganishwa na lengo la 800,000, na 99% ya malipo ya fidia yalifanyika ndani ya siku 30 (mradi mzima)
Catastrophe Deferred Drawdown Option (mkopo wa dharura wa majanga unaotolewa janga linapotokea)Benki ya Dunia (P161562)US$ milioni 200, uliidhinishwa Juni 2018, ulifungwa Septemba 2021
Kukabiliana na dharura ya nzigeProgramu ya kikanda ya Benki ya Dunia P173702US$ milioni 195.6 kwa kanda nzima, iliidhinishwa Mei 2020
Ada za bima ya kilimo na fidiaInsurance Regulatory Authority (Mamlaka ya Udhibiti wa Bima)Hazikupatikana kutoka chanzo rasmi kinachofikika mwezi Oktoba 2026
Chanzo: World Bank β€” Kenya Livestock Insurance Programme (Mpango wa Bima ya Mifugo wa Kenya) na bima inayotegemea fahirisi ya mavuno ya eneo chini ya Kenya Agricultural Insurance Programme (Mpango wa Bima ya Kilimo wa Kenya) hazijaorodheshwa pamoja na takwimu kwa sababu hakuna hati rasmi ya mpango iliyoweza kufunguliwa.

Fedha endelevuseti 4 za data

Ufadhili wa Mfuko wa Kijani wa Tabianchi kwa miradi inayohusiana na kilimo nchini Kenya
Ufadhili ulioidhinishwa wa GCF, US$ milioni (miradi ya nchi kadhaa imeonyeshwa kwa ukamilifu)
Chanzo: GCF β€” Ufadhili wa GCF kama unavyoonyeshwa katika ukurasa wa kila mradi, bila ufadhili wa pamoja. Mradi wa DaIMA pia unahusu Rwanda, Tanzania na Uganda. Mwezi Oktoba 2026 GCF iliorodhesha miradi 28 nchini Kenya yenye jumla ya ufadhili wa dola za Marekani milioni 49384.
Gharama ya NDC ya pili ya Kenya
Mahitaji yaliyokadiriwa kwa 2031–2035 kwa aina ya hatua, US$ bilioni
Chanzo: MoECCF β€” Jumla ya dola za Marekani bilioni 56, ambapo Kenya inakusudia kugharamia asilimia 19 (dola bilioni 10.5) kutoka rasilimali za ndani.
Mfumo wa fedha za kijani na fedha endelevu
TareheChombo au tukioMtoajiMaudhui
Mei 2016Sheria ya Mabadiliko ya Tabianchi (Climate Change Act) Na. 11 ya 2016BungeBaraza, Kurugenzi na Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi, majukumu ya taasisi za umma na binafsi kuhusu tabianchi
Oktoba 2019Hatifungani ya kwanza ya kijani (green bond)Acorn Holdings LimitedHatifungani ya miaka mitano yenye riba ya 12.25%, iliorodheshwa katika soko la hatifungani za kijani la NSE mwaka 2020, ilikomaa Oktoba 2024
Oktoba 2021Guidance on Climate-Related Risk Management (Mwongozo wa Usimamizi wa Vihatarishi Vinavyohusiana na Tabianchi)Banki Kuu ya KenyaMipango ya utekelezaji iliyoidhinishwa na bodi za wakurugenzi ilitakiwa kuwasilishwa kufikia 30 Juni 2022
Septemba 2023Sheria ya Mabadiliko ya Tabianchi (Marekebisho) [Climate Change (Amendment) Act] Na. 9 ya 2023BungeMasoko ya kaboni, mikataba ya maendeleo ya jamii na Rejista ya Kitaifa ya Kaboni
Mei 2024Kanuni za Mabadiliko ya Tabianchi (Masoko ya Kaboni) za 2024 [Climate Change (Carbon Markets) Regulations] (Tangazo la Kisheria Na. 84 la 2024)Ministry of Environment, Climate Change and Forestry (Wizara ya Mazingira, Mabadiliko ya Tabianchi na Misitu)Mamlaka Teule ya Kitaifa (Designated National Authority), rejista za kaboni, taratibu za miradi, inatumika tangu 17 Mei 2024
Aprili 2025Kenya Green Finance Taxonomy (mfumo wa uainishaji wa shughuli za fedha za kijani)Banki Kuu ya KenyaShughuli zinazostahiki pamoja na vigezo vya kiufundi vya uchujaji, ikiwemo kiambatisho cha kilimo, misitu na uvuvi
Aprili 2025Climate Risk Disclosure Framework for the Banking Sector (Mfumo wa Ufichuzi wa Vihatarishi vya Tabianchi kwa Sekta ya Benki)Banki Kuu ya KenyaMfumo wa ufichuzi uliochapishwa pamoja na mfumo wa uainishaji
Machi 2026Mradi wa GCF FP292 uliidhinishwaKCB Bank Kenya (taasisi yenye ufikiaji wa moja kwa moja wa GCF)US$ milioni 43.6 za ufadhili wa GCF kwa mikopo inayohimili mabadiliko ya tabianchi kwa biashara ndogo sana, ndogo na za kati (MSMEs) na wakulima
Chanzo: Kenya Law Β· NSE Β· CBK Β· Kenya Gazette Β· GCF β€” Tarehe kama zilivyotolewa na taasisi iliyotoa chombo husika.
Miradi teule ya Mfuko wa Kijani wa Tabianchi nchini Kenya inayohusiana na kilimo
MsimboMradiTaasisiUliidhinishwaUfadhili wa GCF (US$ milioni)Thamani ya jumla (US$ milioni)
FP292Suluhisho zinazohimili mabadiliko ya tabianchi kwa MSMEs na wakulima walio katika maeneo magumu zaidi kufikiwa (CST Facility)KCB Bank Kenya28 Mac 202643.696.9
FP269DaIMA (Dairy Interventions for Mitigation and Adaptation), hatua katika sekta ya maziwa za kupunguza uzalishaji wa gesijoto na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi (Kenya, Rwanda, Tanzania, Uganda)IFAD3 Jul 2025150.0358.0
FP255Minyororo ya thamani ya kilimo inayostahimili mabadiliko ya tabianchi katika Lake Region Economic Bloc (Jumuiya ya Kiuchumi ya Kaunti za Kanda ya Ziwa)FAO20 Feb 202529.250.0
FP220Africa Rural Climate Adaptation Finance Mechanism, utaratibu wa ugharamiaji wa hatua za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi vijijini barani Afrika (Kenya, Rwanda, Tanzania, Uganda)IFAD25 Okt 202355.0200.0
FP113TWENDE, kukabiliana na athari kwa kutegemea mifumo ikolojia katika maeneo kame na nusu kame ya malishoIUCN8 Jul 201923.234.5
Chanzo: GCF β€” Kurasa za miradi za GCF, Oktoba 2026. Miradi ya nchi kadhaa inaonyesha kiasi chote.
β“˜
Maudhui yaliyoandaliwa kwa msaada wa akili mnemba (AI) na kupitiwa na mhariri: Ukurasa huu uliandaliwa kwa msaada wa akili mnemba (AI) na kupitiwa na mhariri. (mapitio ya mwisho: Oktoba 2026) Licha ya mapitio haya, huenda bado kuna makosa au takwimu zilizopitwa na wakati, hivyo tafadhali hakiki takwimu muhimu kwa kuzilinganisha na vyanzo vya msingi vilivyounganishwa kabla ya kuzitegemea. Hakuna maudhui yoyote katika ukurasa huu yanayopaswa kuchukuliwa kuwa ushauri wa uwekezaji, wa kisheria au wa kifedha.

Kwa maelezo zaidi na maoni, tafadhali wasiliana na serkan.veziroglu@prosperaimpact.com.