Prospera Impact, for people & planetAgFin AtlasWasifu wa nchi kuhusu kilimo na fedha za kilimo
2/9Sehemu za wasifuUchumi wa kilimo na muundo wake
1Muhtasari2Uchumi wa kilimo na muundo wake3Uzalishaji, biashara na bei4Minyororo ya thamani na taasisi za masoko5Tabianchi na uendelevu6Fedha za kilimo7Fedha endelevu na udhibiti wa kijani8Sera na sheria9Taasisi na programu▤Takwimu (data pekee)✓Vyanzo na uthibitishaji
Kenya · Sehemu ya 2 kati ya 9

Uchumi wa kilimo na muundo wake

Sehemu ya kilimo katika Pato la Taifa iliongezeka kutoka asilimia 17.6 mwaka 2010 hadi asilimia 23.2 mwaka 2025 kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia, huku ukuaji wake halisi ukiwa kati ya asilimia −1.5 na asilimia 6.6 katika kipindi cha 2021–2025. Kilimo cha mazao kilizalisha asilimia 68.6 ya thamani iliyoongezwa ya sekta hiyo kwa bei za mwaka wa kizio mwaka 2025. Katika sensa ya 2019 nusu ya kaya zote zilijihusisha na kilimo, nyingi zikilima hasa kwa ajili ya kujikimu, na asilimia 39.8 ya Wakenya waliishi chini ya mstari wa umaskini mwaka 2022.

2.1

Ukubwa na ukuaji

Thamani halisi iliyoongezwa ya kilimo, misitu na uvuvi ilipungua kwa asilimia 0.4 mwaka 2021 na kwa asilimia 1.5 mwaka 2022, ikakua kwa asilimia 6.6 mwaka 2023 na asilimia 4.4 mwaka 2024, na ilikua kwa asilimia 3.1 mwaka 2025 ikilinganishwa na ukuaji wa Pato la Taifa wa asilimia 4.6 mwaka 20251. Katika robo ya pili ya mwaka 2026 sekta hiyo ilikua kwa asilimia 3.5 ikilinganishwa na asilimia 4.0 mwaka mmoja kabla, na KNBS ilihusisha kupungua huko kwa kasi ya ukuaji kwa sehemu na kumalizika mapema kwa mvua za masika za Machi–Mei2. Kwa bei za mwaka 2016, kilimo cha mazao kilizalisha shilingi bilioni 1,316.5 mwaka 2025, ufugaji shilingi bilioni 404.2, misitu shilingi bilioni 108.2 na uvuvi na ufugaji wa samaki shilingi bilioni 60.71.

Kwa bei za sasa, sehemu ya kilimo katika Pato la Taifa iliongezeka kutoka asilimia 17.6 mwaka 2010 hadi asilimia 22.7 mwaka 2020 na asilimia 23.2 mwaka 2025 kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia, ambazo zinatumia hesabu za kitaifa za KNBS3. Kwa dola, thamani iliyoongezwa iliongezeka kutoka dola za Marekani bilioni 7.98 mwaka 2010 hadi dola za Marekani bilioni 31.48 mwaka 2025, ikipungua kwa muda mwaka 2023 wakati wastani wa mwaka wa thamani ya shilingi ulipodhoofika hadi shilingi 139.85 kwa dola45.

Ukuaji halisi wa kilimo na wa Pato la Taifa
Mabadiliko ya mwaka, %, kwa bei za mwaka wa kizio, 2011–2025
Chanzo: World Bank WDI · KNBS — Mfululizo wa takwimu wa Benki ya Dunia, isipokuwa kilimo katika miaka 2021–2025, ambacho kinaonyesha viwango vya KNBS vya Economic Survey 2026 (Jedwali 2.4), na Pato la Taifa katika miaka 2024–2025 (KNBS, aya 2.1). Vyanzo hivi viwili vinatofautiana kwa hadi pointi 0.1 ya asilimia. Sekta ya kilimo ilipungua mwaka 2017, 2021 na 2022, miaka ambayo misimu ya mvua haikufanikiwa kwa mujibu wa kumbukumbu za ERA58.
Thamani iliyoongezwa ya kilimo, misitu na uvuvi kwa aina ya shughuli
Bei za mwaka 2016, KSh bilioni, 2021–2025
Chanzo: KNBS — Economic Survey 2026, Jedwali 2.3. Kwa bei za sasa sekta hii ilizalisha shilingi bilioni 4,071.0 mwaka 2025 (Jedwali 2.1). Takwimu za mwaka 2025 ni za awali.
Thamani iliyoongezwa ya kilimo kwa dola za Marekani
Kilimo, misitu na uvuvi, US$ bilioni kwa bei za sasa, 2010–2025 (Benki ya Dunia)
Chanzo: World Bank WDI · IMF — Upungufu wa mwaka 2023 unaenda sambamba na kushuka kwa thamani ya shilingi hadi wastani wa mwaka wa shilingi 139.85 kwa dola ya Marekani, kutoka 117.87 mwaka 2022, huku thamani iliyoongezwa kwa shilingi ikiongezeka kwa asilimia 13.6 (ukokotoaji wetu kutoka Jedwali 2.1 la KNBS)51.
Kiwango cha ubadilishaji cha KES/USD, wastani wa mwaka
Kiwango cha wastani wa kipindi cha IMF, KSh kwa dola ya Marekani, 2010–2025
Chanzo: IMF — Wastani wa mwaka, sawa kabisa na mfululizo wa takwimu wa Benki ya Dunia PA.NUS.FCRF. Viwango hivi hutumika kubadilisha thamani za mtiririko wa mwaka mzima.
Viashiria vikuu, 2015–2025
Kiashiria20152020202320242025
Pato la Taifa, bei za sasa (KSh bilioni, KNBS)––15,033.616,232.317,577.6
Pato la Taifa (US$ bilioni, Benki ya Dunia)70.12100.66107.50120.40135.94
Ukuaji halisi wa Pato la Taifa (%)5.0−0.35.74.74.6
Thamani iliyoongezwa ya kilimo, misitu na uvuvi (KSh bilioni, KNBS)––3,225.03,642.94,071.0
Thamani iliyoongezwa ya kilimo (US$ bilioni, Benki ya Dunia)13.6522.8523.0627.0231.48
Kilimo, sehemu ya Pato la Taifa kwa bei za sasa (%)19.522.721.522.423.2
Ukuaji halisi wa kilimo (%)4.44.66.64.43.1
Ajira katika kilimo, makadirio ya kimodeli ya ILO (% ya jumla)52.551.247.246.545.8
Idadi ya watu (milioni, Benki ya Dunia)47.152.255.356.457.5
Wakazi wa vijijini (% ya jumla, Benki ya Dunia)68.368.868.468.167.8
Mfumuko wa bei (CPI), wastani wa mwaka (%)6.65.47.74.54.0
KSh kwa US$, wastani wa mwaka98.18106.45139.85134.82129.30
Chanzo: KNBS · World Bank WDI · IMF — Takwimu za KNBS za 2023–2025 zimetoka Economic Survey 2026 (Jedwali 2.1, 2.2 na 2.4, 2025 ni takwimu za awali) na takwimu za Benki ya Dunia ni za miaka iliyotangulia. Mfumuko wa bei wa 2024 na 2025 ni takwimu za KNBS (asilimia 4.51 na 4.01).
2.2

Ajira, kaya na umaskini

Sensa ya 2019 ilihesabu kaya 6,354,211 zinazojihusisha na kilimo kati ya kaya 12,143,913, ambapo kaya 5,555,974 zililima mazao na kaya 4,729,288 zilifuga mifugo, huku kaya 369,679 zikitumia umwagiliaji13. Kati ya kaya zinazojihusisha na kilimo, kaya 5,637,450 zililima hasa kwa ajili ya kujikimu na kaya 506,687 hasa kwa ajili ya kuuza13. Usajili wa wakulima uliofanyika mwaka 2023 ulihesabu takriban wakulima milioni 6.5, ambapo asilimia 55.5 kati yao walijihusisha na kilimo mchanganyiko wa mazao na mifugo14.

Takwimu za ajira zinaonyesha picha mbili tofauti. Makadirio ya kimodeli ya ILO, yanayojumuisha wakulima wanaojiajiri, yalionyesha kilimo kuwa na asilimia 45.8 ya ajira mwaka 2025, ikilinganishwa na asilimia 55.6 mwaka 201010. Takwimu za ajira za KNBS hazijumuishi kilimo kidogo na ufugaji wa kuhamahama, na zinaonyesha waajiriwa 311,900 wanaolipwa mshahara katika sekta binafsi ya kilimo, misitu na uvuvi mwaka 20251.

Kiwango cha jumla cha umaskini kilikuwa asilimia 39.8 mwaka 2022, yaani asilimia 42.9 vijijini na asilimia 33.2 mijini, ikilinganishwa na asilimia 36.1 mwaka 2015/1615. Umaskini wa chakula uliathiri asilimia 31.7 ya wakazi mwaka 202215.

Nusu ya kaya zinajihusisha na kilimo
Kaya zinazojihusisha na kilimo, sensa ya 2019
Kaya zinazojihusisha na kilimo · 52.3 %Kaya nyingine · 47.7 %
Chanzo: KNBS — Kaya 6,354,211 kati ya 12,143,913 (ukokotoaji wetu).
Ajira katika kilimo
% ya jumla ya ajira, makadirio ya kimodeli ya ILO, 2010–2025
Chanzo: World Bank WDI — Makadirio ya kimodeli ya Shirika la Kazi Duniani (ILO), yanayojumuisha kilimo cha kujiajiri. Takwimu za ajira za KNBS hazijumuishi kilimo kidogo na shughuli za ufugaji wa kuhamahama, na zinaonyesha waajiriwa wa mshahara 311,900 katika sekta binafsi ya kilimo, misitu na uvuvi mwaka 20251.
Kiwango cha jumla cha umaskini
% ya watu walio chini ya mstari wa jumla wa umaskini, KNBS, 2015/16–2022
Chanzo: KNBS — Kenya Poverty Report 2022 (Ripoti ya Umaskini ya Kenya), inayotokana na Kenya Integrated Household Budget Survey 2015/16 na Kenya Continuous Household Survey. Mwaka 2022 kiwango hicho kilikuwa asilimia 42.9 vijijini na asilimia 33.2 mijini, na asilimia 31.7 ya watu walikuwa katika umaskini wa chakula.
Kilimo katika takwimu za ajira
Kiashiria20212022202320242025
Ajira za mshahara katika sekta binafsi ya kilimo, misitu na uvuvi (elfu, KNBS)295.3299.7302.4308.9311.9
Jumla ya ajira zilizorekodiwa (elfu, KNBS, bila kilimo kidogo na ufugaji wa kuhamahama)18,331.619,148.219,996.320,778.621,600.7
Ajira katika kilimo, makadirio ya kimodeli ya ILO (% ya jumla ya ajira)51.247.847.246.545.8
Ajira katika kilimo, wanawake (% ya ajira za wanawake, ILO)58.055.554.854.153.4
Ajira katika kilimo, wanaume (% ya ajira za wanaume, ILO)45.541.240.539.939.2
Chanzo: KNBS · World Bank WDI — Vyanzo hivi viwili vinapima mambo tofauti. KNBS inarekodi ajira za mshahara na za sekta isiyo rasmi na haijumuishi kilimo kidogo na shughuli za ufugaji wa kuhamahama, wakati modeli ya ILO inahesabu watu wote ambao kazi yao kuu iko katika kilimo.
Umaskini, 2022
KiashiriaThamaniMaelezo ya chanzo
Kiwango cha jumla cha umaskini, watu (%)39.8Takriban watu milioni 20.2
Umaskini wa jumla, vijijini (%)42.9Kenya Continuous Household Survey (utafiti endelevu wa kaya) 2022
Umaskini wa jumla, mijini (%)33.2Kenya Continuous Household Survey (utafiti endelevu wa kaya) 2022
Umaskini wa chakula, watu (%)31.7Zaidi ya watu milioni 16
Umaskini wa chakula, vijijini (%)33.2Sehemu 4.2.1
Kiwango cha upungufu wa lishe (%, wastani wa miaka mitatu wa FAO hadi 2024)34.9WDI ya Benki ya Dunia
Chanzo: KNBS · World Bank WDI — Mistari ya umaskini ya KNBS. Upungufu wa lishe ni makadirio ya kimodeli ya FAO na hayalinganishwi na takwimu za idadi ya maskini za KNBS.
2.3

Muundo wa mashamba, kaunti na ardhi

KNBS huainisha mashamba ya hekta 20 na zaidi kuwa mashamba makubwa, na mashamba hayo yalichangia asilimia 28.4 ya mauzo ya mazao yaliyorekodiwa sokoni mwaka 2025 (ukokotoaji wetu), ikilinganishwa na asilimia 71.6 kwa mashamba madogo17. Thamani iliyoongezwa ya kilimo ilisambaa katika kaunti mbalimbali, ambapo Meru (asilimia 8.1) na Nakuru (asilimia 6.4) zilichangia sehemu kubwa zaidi kwa wastani katika kipindi cha 2020–2024, huku kaunti 12 kati ya 47 zikichangia chini ya asilimia 1 kila moja14.

Ardhi ya kilimo ilichukua asilimia 50.0 ya eneo la nchi kavu mwaka 2024 na ardhi inayofaa kwa kilimo cha mazao asilimia 11.5, huku ardhi inayomwagiliwa ikiwa takriban asilimia 1 ya ardhi ya kilimo18. Katiba inaainisha ardhi kuwa ya umma, ya jamii au ya binafsi, na Sheria ya Ardhi ya Jamii (Community Land Act) ya mwaka 2016 inaweka utaratibu wa kusajili ardhi ya jamii1920.

Kaya za kilimo kwa aina ya shughuli, sensa ya mwaka 2019
Idadi ya kaya zinazojihusisha na kila shughuli (kaya moja inaweza kujihusisha na shughuli kadhaa), milioni
Chanzo: KNBS — Sensa ya Watu na Makazi ya Kenya ya mwaka 2019 (Kenya Population and Housing Census), Juzuu IV, Jedwali 2.20 na sehemu 2.1.5 (katika chanzo idadi za mahindi na maharage zimekadiriwa kwa kiwango cha milioni 0.1). Kaya 6,354,211 kati ya 12,143,913 zilijihusisha na kilimo (asilimia 52.3, ukokotoaji wetu).
Kaunti zenye sehemu kubwa zaidi ya thamani iliyoongezwa ya kilimo
Wastani wa sehemu ya kaunti katika jumla ya thamani iliyoongezwa (GVA) ya kilimo, misitu na uvuvi ya kitaifa, 2020–2024, %
Chanzo: KNBS — Gross County Product 2025, sehemu 3.2.1. Kaunti kumi na mbili kati ya kaunti 47 zilichangia chini ya asilimia 1.0 kila moja.
Ardhi ya kilimo, ardhi inayofaa kulimwa na misitu
% ya eneo la nchi kavu, 2010–2024
Chanzo: World Bank WDI — Ardhi inayomwagiliwa ilikuwa asilimia 0.99 ya ardhi ya kilimo mwaka 202418.
Kilimo katika sensa ya mwaka 2019
KiashiriaIdadiSehemu (%)
Kaya zilizohesabiwa12,143,913100.0
Kaya zinazojihusisha na kilimo6,354,21152.3
Kaya zinazolima mazao5,555,97445.8
Kaya zinazofuga mifugo4,729,28838.9
Kaya zinazotumia umwagiliaji369,6793.0
Kaya zinazojihusisha na uvuvi109,6400.9
Kaya zinazofuga samaki29,3250.2
Kaya za kilimo zinazozalisha hasa kwa matumizi ya nyumbani5,637,45088.7 ya kaya za kilimo
Kaya za kilimo zinazozalisha hasa kwa ajili ya kuuza506,6878.0 ya kaya za kilimo
Chanzo: KNBS — Sensa ya Watu na Makazi ya Kenya ya mwaka 2019 (Kenya Population and Housing Census), Juzuu IV, Jedwali 2.20 na 2.25. Sehemu ni ukokotoaji wetu. Sensa ilihusu sekta ya kilimo cha kaya pekee, na Kenya Census of Agriculture (Sensa ya Kilimo ya Kenya), ambayo ni sensa ya kwanza ya kilimo ya kina, ilikuwa ikiendelea mwaka 2025/26 bila matokeo yoyote kuchapishwa hadi Oktoba 202622.
Wakulima waliosajiliwa kwa aina ya shughuli, 2023
AinaSehemu ya wakulima waliosajiliwa (%)
Kilimo mchanganyiko55.5
Kilimo cha mazao35.8
Ufugaji8.7
Uvuvi0.02
Jumla ya wakulima waliosajiliwa (takriban)milioni 6.5
Chanzo: KNBS · MoALD — Gross County Product 2025, Jedwali 2, kutoka usajili wa wakulima wa mwaka 2023 ambao haukujumuisha Nairobi na Mombasa. Kaunti za Meru (283,636), Bungoma, Kakamega, Nakuru na Homa Bay zilisajili wakulima wengi zaidi. Wizara iliripoti zaidi ya wakulima milioni 6.8 waliosajiliwa katika mfumo wa KIAMIS kufikia Juni 202523.

Vyanzo vilivyorejelewa katika ukurasa huu

  1. Economic Survey 2026 (PDF) — Kenya National Bureau of Statistics (KNBS)kimethibitishwa
  2. Quarterly Gross Domestic Product Report, Second Quarter 2026 (PDF) — Kenya National Bureau of Statistics (KNBS)kimethibitishwa
  3. World Development Indicators – Agriculture, forestry and fishing, value added (% of GDP), NV.AGR.TOTL.ZS (API, JSON) — World Bankkimethibitishwa
  4. World Development Indicators – Agriculture, forestry and fishing value added (current US$), NV.AGR.TOTL.CD (API, JSON) — World Bankkimethibitishwa
  5. IMF, Exchange Rates (ER) dataset – Kenya, domestic currency per US$ (end of period and period average) — International Monetary Fund (IMF), Statistics Departmentkimethibitishwa
  6. World Development Indicators – Agriculture, forestry and fishing, value added (annual % growth), NV.AGR.TOTL.KD.ZG (API, JSON) — World Bankkimethibitishwa
  7. World Development Indicators – GDP growth (annual %), NY.GDP.MKTP.KD.ZG (API, JSON) — World Bankkimethibitishwa
  8. ERA5 reanalysis country-average monthly precipitation and temperature, Kenya, 1950-2024 (API, JSON) — World Bank Climate Change Knowledge Portalkimethibitishwa
  9. World Development Indicators – GDP (current US$), NY.GDP.MKTP.CD (API, JSON) — World Bankkimethibitishwa
  10. World Development Indicators – Employment in agriculture (% of total employment, modelled ILO estimate), total, female and male, SL.AGR.EMPL.ZS, SL.AGR.EMPL.FE.ZS, SL.AGR.EMPL.MA.ZS (API, JSON) — World Bankkimethibitishwa
  11. World Development Indicators – Population, total (SP.POP.TOTL) and rural population (% of total, SP.RUR.TOTL.ZS) (API, JSON) — World Bankkimethibitishwa
  12. World Development Indicators – Inflation, consumer prices (annual %), FP.CPI.TOTL.ZG (API, JSON) — World Bankkimethibitishwa
  13. 2019 Kenya Population and Housing Census, Volume IV: Distribution of Population by Socio-Economic Characteristics (PDF) — Kenya National Bureau of Statistics (KNBS)kimethibitishwa
  14. Gross County Product 2025 (PDF) — Kenya National Bureau of Statistics (KNBS)kimethibitishwa
  15. The Kenya Poverty Report 2022, based on the 2022 Kenya Continuous Household Survey (PDF) — Kenya National Bureau of Statistics (KNBS)kimethibitishwa
  16. World Development Indicators – Prevalence of undernourishment (% of population), SN.ITK.DEFC.ZS (API, JSON) — World Bankkimethibitishwa
  17. Economic Survey 2026, Chapter 7 Agriculture Sector (Tables 7.1-7.23, PDF pages 202-224) — Kenya National Bureau of Statistics (KNBS)kimethibitishwa
  18. World Development Indicators – Agricultural land (% of land area, AG.LND.AGRI.ZS, sq. km, AG.LND.AGRI.K2) and arable land (% of land area, AG.LND.ARBL.ZS, hectares, AG.LND.ARBL.HA) (API, JSON) — World Bankkimethibitishwa
  19. The Constitution of Kenya, 2010 (PDF on centralbank.go.ke) — National Council for Law Reporting (Kenya Law), hosted by CBKkimethibitishwa
  20. Community Land Act, No. 27 of 2016, Kenya Gazette Supplement No. 148 (Acts No. 27), 7 September 2016 (PDF on landcommission.go.ke) — Government Printer (Kenya Gazette Supplement), hosted by the National Land Commissionkimethibitishwa
  21. World Development Indicators – Forest area (% of land area, AG.LND.FRST.ZS, sq. km, AG.LND.FRST.K2) (API, JSON) — World Bankkimethibitishwa
  22. 2025/26 Kenya Census of Agriculture (KCA), web page of 7 July 2026 — Kenya National Bureau of Statistics (KNBS)kimethibitishwa
  23. Advancing food security through agricultural innovation and youth empowerment, news release, 27 June 2025 — Ministry of Agriculture and Livestock Development (MoALD)kimethibitishwa
ⓘ
Maudhui yaliyoandaliwa kwa msaada wa akili mnemba (AI) na kupitiwa na mhariri: Ukurasa huu uliandaliwa kwa msaada wa akili mnemba (AI) na kupitiwa na mhariri. (mapitio ya mwisho: Oktoba 2026) Licha ya mapitio haya, huenda bado kuna makosa au takwimu zilizopitwa na wakati, hivyo tafadhali hakiki takwimu muhimu kwa kuzilinganisha na vyanzo vya msingi vilivyounganishwa kabla ya kuzitegemea. Hakuna maudhui yoyote katika ukurasa huu yanayopaswa kuchukuliwa kuwa ushauri wa uwekezaji, wa kisheria au wa kifedha.

Kwa maelezo zaidi na maoni, tafadhali wasiliana na serkan.veziroglu@prosperaimpact.com.